Hạng B2
15/6/08
243
3
0
RE: TOYOTA RAV4 KHI THAY VỎ, ĐÈN CẢNH BÁO VỎ KHÔNG TẮT? XIN PHÒNG KỸ THUẬT CỦA O.S. TRỢ GIÚP KHẨN CẤP

bác cứ ra đường Lý Thái Tổ q10 nếu bác ở HCM nguyên dọc đường đó bán vỏ xe nhiều lắm .. bác muốn kích cỡ nào có cỡ đó.. tha hồ lựa chọn...

Hạng F
22/5/05
17.658
6.052
113
59
Thành phố Run Quất
RE: TOYOTA RAV4 KHI THAY VỎ, ĐÈN CẢNH BÁO VỎ KHÔNG TẮT? XIN PHÒNG KỸ THUẬT CỦA O.S. TRỢ GIÚP KHẨN CẤP

@ Bác Hoamai:
Theo suy nghĩ của em ,5 cái bánh xe(cả sơ cua) đều có cảm biến ,vậy mặc định trong đồng hồ báo là cả 5 cái, nếu non Ap Suất 1 trong 5 bánh xe thì đèn sẽ báo .Khi bác thay 1 cái vào để chạy được, thì còn cái bánh dự phòng vẫn trong tình trạng xẹp( do vỏ của bác bị bể mà) ,thì đèn nó vẩn báo. Vậy trước nhất là bác thay cái vỏ mới và bơm căng em nghĩ nó sẽ hết báo . Sau cùng nếu đã làm như thế rồi mà nó vẫn báo đèn thì bác mới vào trạm bảo hành TO .Vậy nhé bác .
Lẽ ra em Pm trực tiếp cho bác nhưng sao ko được nên mới có ý kiến trên này .

Last edited by a moderator:
Hạng B2
12/6/08
435
4
18
50

Em lượm được cáy này mời các bác tham khảo.:D:D

Hạng B2
5/4/07
367
0
16

Đọc bài báo xong em chán luôn sự hiểu biết hay dịch lung tung của phóng viên VN
- Cảm biến gắn ở vành ,các bác có thể thay mọi loại lốp mà bác thích nó không ảnh hưởng gì tới cảm biến cả
-Cảm biến có thể tháo rời, vây bác đổi vành hay đảo lốp thoải mái chỉ cần giữ nguyên vị trí cảm biến hay đảo lại mã

Hạng B2
23/8/07
308
0
16
0934.658.266

@finêlin:ko fải gắn ở vành ợ,mà chính là cài van bơm có cảm bién:D

Hạng B2
18/5/05
351
0
0
HN

Vậy thì em chưa thay bánh sơ cua nên ko biết . Theo em là bánh sơ cua ko có vanh cảm biến------>đền báo sẽ sáng cho đến khi thay lại bánh cũ(có van cảm biến) ,vì ở nước ngoài ,bánh này chỉ thay tạm khi đi vá lốp mà thui

< Sửa đổi bởi vankhanhktpn -- 22/7/2008 17:46:32 >

Van cảm biến cua RAV4 có trên cả bánh sơ cua ạ.

Đèn báo áp suât lốp sẽ sáng nếu 1 trong 5 lốp non hơi (nhỏ hơn 220 đơn vị em quên :D:D:))

Hạng B2
18/5/05
351
0
0
HN

Thay lốp không ảnh hưởng đến cám biến - trừ trường hợp thợ thuyền làm ẩu.
Van cảm biến gắn luôn vào chân van hơi đó. Thao lốp ra là thấy liền. Không có phải chuyên dụng gì hết cả, cử "lốp căng đủ là OK liề"
Trường hợp của bác có tể cảm biến bị ảnh hưởng khi lốp nổ => va chạm hay bị đè. Nếu thế thì phải thay cả cám biến rồi.

Mà bơm khí ni- tơ dễ làm hỏn cảm biên lắm nhe (j/k

Lốp bác hoamai là 215/r16 hay 225/r17 (béo hay gầy ạ - giọng Bắc đó nhe)

Hạng B2
18/6/08
421
112
43
VIỆT NAM

Trích đoạn: discovery

Thay lốp không ảnh hưởng đến cám biến - trừ trường hợp thợ thuyền làm ẩu.
Van cảm biến gắn luôn vào chân van hơi đó. Thao lốp ra là thấy liền. Không có phải chuyên dụng gì hết cả, cử "lốp căng đủ là OK liề"
Trường hợp của bác có tể cảm biến bị ảnh hưởng khi lốp nổ => va chạm hay bị đè. Nếu thế thì phải thay cả cám biến rồi.

Mà bơm khí ni- tơ dễ làm hỏn cảm biên lắm nhe (j/k

Lốp bác hoamai là 215/r16 hay 225/r17 (béo hay gầy ạ - giọng Bắc đó nhe)
Bác discovery đã trải nghiệm thực tế chưa?
Tui thay nguyên bánh xơcua (có van cảm biến-xe RAV4 có 5 van cảm biến kể cả bánh xơ cua) đèn vẫn sáng. Tui đưa ra Gara Tám ở Vũng Tàu nhưng không làm được. Nó bảo cho mượn cuốn Cataloge nghiên cứu. Nhưng cũng không làm được. Khoảng 1 tuần sau nó bảo đưa xe ra để làm nhưng tui bận chưa ra được . Mấy hôm sau đưa ra thì nó bảo : “ Có thợ Sài Gòn xuống mang theo cái máy chuyên dụng để Setup, bây giờ nó về SìGòn rồi, không có máy thì không làm được”.

Hạng B2
18/5/05
351
0
0
HN

Dạ em đang chạy R4 ạ.
Theo như bác nói thì cảm biến của bánh xe đã nổ của bác đã bị ảnh hưởng rồi.
Em chắc thiết bị chuyên dụng chỉ là thiết bị kiểm tra lỗi trên xe thôi bác ơi (nó chỉ ra lỗi ở đâu còn nó không sửa được cảm biến nếu cảm biến hỏng/ Hỏng thì phải thay thôi - em chờ tin bác khi sửa xong nhé)

Em học HUT bác à - nhưng không phải khoa "ô tô máy kéo" nên kiến thức amateur lắm ạ :)

Hạng D
14/1/04
4.044
1.555
113
tp.HCM

Trích đoạn: HOA MAI

Báo cáo các bác: Hôm qua vào gara Quê Hương thay vỏ xơcua (giá 300 USD/1vỏ hơi chát), chek lại bây giờ mọi thứ ngon lành rồi.
ĐÈN CẢNH BÁO VỎ hết sáng rồi.
Vậy là có thể QH setup lại phần mềm rồi .
Ở các xe đời mới bây giờ theo em hiểu khg phải cứ thay cái mới hay ráp lại là nó chịu hoạt động mà phải qua công đoạn setting lại . Cho nên phải vào các gara chuyên nghiệp chứ khg thể giao cho mấy anh thợ vườn rồi . Như hôm trước xe em thay cái mô tơ nâng kính , thợ ráp cái mới vào mà nó có chịu hoạt động đâu , làm em lạh cả người . Sau đó nó cài đặt lại qua vi tính thì mới chịu hoạt động [8D]