Hạng B1
9/9/08
67
1
0
RE: TOYOTA RAV4 KHI THAY VỎ, ĐÈN CẢNH BÁO VỎ KHÔNG TẮT? XIN TRỢ GIÚP KHẨN CẤP

bác làm xong rồi à?Bác có thể tường thuật sơ sơ cho em biết một ít kinh nghiệm ko ?

Hạng D
10/9/08
2.438
471
83
56
HCM
RE: TOYOTA RAV4 KHI THAY VỎ, ĐÈN CẢNH BÁO VỎ KHÔNG TẮT? XIN PHÒNG KỸ THUẬT CỦA O.S. TRỢ GIÚP KHẨN CẤP

Bộ cảm biến báo vỏ xe sáng đèn khi bánh xe non hơi ! khi bác thay vỏ xe bác phải kiểm tra người thay vỏ có đổi cái van ko? vì bộ cảm biến nằm dưới chân van phía bên trong mâm ( vành )( cũng cần fải kiểm tra cục pin nhỏ lắp trong bộ van cảm biến nữa). xe bắt buộc cả 4van ở 4 bánh fải hoạt động, thiếu 1 cái hoặc tháo bánh xe ra rồi lắp vào hoặc hoán đổi vị trí các bánh đều phải reset lại ( cách reset hệ thống này bác đọc trong cuốn MANUAL của xe -tire pressure warning system - xe mới nào cũng có )
Còn bác muốn mua vỏ bác phải cho biết xe bác xài mâm 16" hay 17 " , kích cỡ vỏ ra sao ( ví dụ : P225/60R17 98T ) thì anh em mới tư vấn được cho bá chớ ?

Hạng B2
18/6/08
421
112
43
VIỆT NAM
RE: TOYOTA RAV4 KHI THAY VỎ, ĐÈN CẢNH BÁO VỎ KHÔNG TẮT? XIN PHÒNG KỸ THUẬT CỦA O.S. TRỢ GIÚP KHẨN CẤP

Trích đoạn: congx431

bác làm xong rồi à?Bác có thể tường thuật sơ sơ cho em biết một ít kinh nghiệm ko ?
Vụ này Xong rồi bác ạ ! Bơm đủ áp suất 5 bánh 2,25kg (kể cả bánh xơcua)! setup bằng máy chuyên dụng! (Khác Camry nha)!

O.S.P.D
16/6/04
2.046
26
38
55
Việt Nam

khác là sao bác ơi ?

Hạng B2
18/6/08
421
112
43
VIỆT NAM

Trích đoạn: nho_vo
khác là sao bác ơi ?
Camry thì ấn cái nút ở trong hộc để đồ là được . Còn Rav4 không có cái nút đó, phải setup bằng máy chuyên dụng!
Những lần sau nếu đèn báo thì chỉ cần bơm đủ áp suất 5 bánh theo tiêu chuẩn 2,25kg (kể cả bánh xơcua) là đươc.

Hạng C
2/10/04
757
10
18
54
BGTVT

Em đoán, vừa rồi mức Max pressure đặt thấp quá (Xe xuất từ vùng có khí hậu lạnh chăng ?). Bác chạy từ SG về VT, áp suất tăng lên ---> báo đèn :D

Tập Lái
10/7/08
21
0
0

Trích đoạn: HOA MAI
Những lần sau nếu đèn báo thì chỉ cần bơm đủ áp suất 5 bánh theo tiêu chuẩn 2,25kg (kể cả bánh xơcua) là đươc.

--> em đoán cảm biến áp suất lốp của bác là loại 5 cảm biến --> lúc hỏng lốp bác thay bánh sơ cua --> có 1 lốp hỏng ko đủ áp suất --> cảm biến sẽ sáng đèn

sau đó bác tháo lốp sơ cua lắm vào bánh chính --> vẫn có 1 bánh ko có lốp --> cảm biến hiểu là 1 bánh không đủ hơi --> vẫn sáng đèn

--> xài cảm biến phải bơm đủ hơi cho tất cả các lốp có lắp cảm biến thì mới chuẩn :D:D:D

Nói cho cùng là cảm biến nó phức tạp lắm bác ơi. Có khi đảo lốp nó cũng báo nữa. Nó dùng sóng radio mà bác. Kệ nó đi, nếu nó không tắt đèn cảm biến bác cắt phắc đi là xong. Camry suất mỹ nó bị nhiều lắm bác ơi nói gì đến Rav4 của bác.

Hạng B1
7/11/04
67
0
0
53

Hic, Hwa con RAV4 của em cũng vỡ lốp. Mới thay dự phòng vào chứ chưa làm gì chú kia cả, đèn báo tùm lùm, cũng chưa biết mua vỏ gì lắp nữa.
Đọc xong thớt này toát mồ hôi. [&:]

Hạng C
6/4/07
664
3
18
Re: RE: TOYOTA RAV4 KHI THAY VỎ, ĐÈN CẢNH BÁO VỎ KHÔNG TẮT? XIN PHÒNG KỸ THUẬT CỦA O.S. TRỢ GIÚP KHẨN CẤP

CHEVY2007 nói:
Ồ,cảm biến AS lốp của TO chỉ báo đèn thôi sao.Em cứ tưởng nó báo cả vị trí ,thông số AS và cả nhiệt độ lốp nữa chứ?Vậy là ko ngon rùi,nên bác HM mệt là phải!
Em chỉ thấy mấy bộ của tàu khựa hiển thị đầy đủ như ý bác thôi, chứ mấy bộ xịn chỉ thấy báo đèn thôi bác ợ, mà em củng thấy thế là đủ rồi!. nhưng nếu bác muốn biết thông số chính xác từng lốp thì củng đơn giản, cắm máy chuẩn đoán vào là đọc ra được ngay!