Hạng D
7/3/13
1.901
19.324
113
tp HCM
doquocaudio.com
Buồn ngủ bất đắc dĩ ko nghĩ lại đc e mở máy lạnh rất lạnh chỉ cửa gió phà lạnh buốt2 tay se kích thích tỉnh táo tý,kn chỉ có thế ko biết hữu dụng với các bác ko

• Like
Reactions: auto751
Hạng B2
29/4/13
472
735
93
Ho Chi Minh City
Thật ra, anh em ai cũng biết cách chống buồn ngủ tốt nhất là... ngủ! nhưng khổ nổi rất nhiều tính huống buộc anh em phải cố gắng "lết" về nhà.

Em chia sẻ câu chuyện của em, tết năm vừa rồi, họp lớp nhậu đến 12h đêm, sáng hôm sau 5h sáng đi Đà Lạt. (Bảo Lộc - Đà Lạt) cả ngày chạy xe chở cả nhà đi mấy cái chùa, chiều về còn ghé chợ ĐL mua đồ. 18h mới xuất phát về lại BL trên đường đi em đã thấm mệt, hơi men còn dư âm của đêm qua. Đến Di Linh em buồn ngủ quá tấp xe vào lề xuống chạy quanh xe 5 vòng lấy nước xối vào mặt ào ào, thấy ngon lành lên xe đi tiếp... về đến Lộc An, cách BL 7km em ko thể nào mở mắc lên được nữa rơi vào trạng thái mê man ngủ lúc nào mà ko biết... may là xe đi qua mấy cái gờ gần Tâm Châu tưng tưng lên làm em bừng tỉnh. Nhất quyết ko chạy nữa mà tấp lề nằm ngủ, mặc dù chỉ cách nhà ~ 5 cây số mặc dù trên xe ai cũng mệt và muốn về nhà sớm.

Bài học của em là, để có thể chống lại cơn buồn ngủ chỉ có cách duy nhất là NGỦ !!

Hạng D
20/7/11
1.138
671
113
HCM
www.facebook.com
Buồn ngủ tùy cơ địa mỗi người, có người chỉ cần rửa mặt, có người cần phải ngủ, buồn ngủ thì tấp vào lề ngủ ngay, nhưng bị tâm lý sợ mất đồ, sợ cướp nên không ngủ đc. Vì vậy ráng lết 1 chút (nhớ bật đèn báo nguy hiểm) kiếm cây xăng hay cafe võng chợp mắt chừng 15p là tỉnh ngay.
Đúng rồi đó ạ, liệu pháp tâm lý cũng hay, lo nghĩ tính toán, hay hồi hộp chuyện gì đó là cũng thoát khỏi cơn buồn ngủ ngay.

Hạng D
20/7/11
1.138
671
113
HCM
www.facebook.com
Tấp vào lề dừng xe ngủ. Nếu không ngủ được thì ra khỏi xe đi lòng vòng làm 1 điếu thuốc lá, làm như vậy cũng sẽ giúp qua cơn buồn ngủ. Bò húc là cách em hay sử dụng để chống ngủ.
em ko biết hút thuốc, cũng không thích uống cafe thì phải mần răng..!!

Hạng D
20/7/11
1.138
671
113
HCM
www.facebook.com
Buồn ngủ nhưng dừng lại cũng chưa chắc ngủ được.
Đúng rồi bác. Dừng lại bên đường thì bị ánh sáng của đèn đường và xe ngược chiều rọi zô, thêm âm thanh ồn ào bên ngoài nữa, nếu ào chỗ vắng thì lại sợ bị gặp cướp... nên ko ngủ đc.

Hạng D
8/5/09
2.558
362
83
50
Nếu buồn ngủ thì nên ngủ một chút, chắc người nhà không ủng hộ việc bác lái xe mà ngủ gật. Một cách nữa là lấy khăn lạnh lau dưới bàn chân cũng giúp tỉnh táo. Tuy nhiên, dừng xe, chợp mắt vẫn luôn là thượng sách.

Có lần em chạy SG-NT từ 8g tối đến 6g sáng tới bãi dài thì 2 mắt vẫn mở thao láo nhưng đã rơi vào trạng thái ngủ, em sợ quá dừng xe nhảy xuống bãi dài tắm luôn.