Hạng C
30/3/14
747
346
63
Vũng Tàu
Thứ 7 tuần rồi em có 2 cái đám cưới ở Vũng tàu, 1 cái buổi trưa và một cái buổi chiều. Buổi trưa ở Ngãi giao - Châu đức. Còn buổi tối thì ở TP Vũng tàu. Dự đám cưới xong là về SG liền. Như vậy là chạy xe cả ngày, trưa cũng ko đc ngủ tí nào nên về đến hết cao tốc SG-LT thì bị rơi vào trạng thái buồn ngủ. Quãng đường về nhà còn khoảng 12km mà như xa thăm thẳm. Còn 1 đoạn ngắn nữa nên cố gắng bò về nhà.

Có lúc em vừa lái xe ngon lành, vừa nói chuyện với người bạn ngồi kế bên, rồi bất chợt giật mình ko biết là đã nói ra câu gì luôn, bạn em quay qua hỏi, vừa nói gì vậy? sao thấy lạc chủ đề..!! Lúc đó em đã vào trạng thái ngủ mê, khoảng 5 giây. Xe đang vào khúc cua, hên là chưa xảy ra chuyện gì.

Các bác có bí kíp gì hữu dụng để nhằm tránh khỏi tình trạng này hãy chia sẻ để em và mọi người có thêm kinh nghiệm, lái xe an toàn ạ. Cám ơn các bác!
Phương pháp chống buồn ngủ là chỉ có dừng xe tấp lề mà ngủ thôi chứ chẳng có cách nào khác hết

• Like
Reactions: cuong_ngo
Hạng B2
20/5/13
225
18
18
nhéo 1 phát thật mạnh vào háng :)
Nếu quãng đường còn xa thì nên dừng lại lau mặt = khăn ướt

• Like
Reactions: auto751
Hạng C
29/9/11
691
366
63
Làm gì cũng được, nhưng chắc chắn phải tấp vào lề và không ôm vô lăng nữa cho đến khi thấy tỉnh táo. xuống xe đốt điếu thuốc là hiệu quả nhất, nhưng chỉ áp dụng khi đi không có bà cả thui, có thì bả chả cho đốt, thế mới đau chứ...

• Like
Hạng D
6/4/05
3.604
2.148
113
Em mới đi SG-NTrang-SG, nói chung là đi cứ khoảng 2 tiếng là nghỉ 1 lần cho nó giãn gân giãn cốt! Em ko hút thuốc, nhưng nhai chewing, nhai hoài sẽ có cảm giác bị mắc "lái" nên buộc phải dừng để xả nước. Rửa mặt, rửa chân, để chân ướt lên xe chỉnh gió xuống chân, chạy phê lắm lắm!

• Like
Hạng B2
1/10/12
329
22
18
Di xa , mua theo chai nho mat VRoto , khi buon ngu , cho vai giot vao mat thi se tinh ngay . Tuy nhien cung chi duoc 20-30 phut thoi .

• Like
Hạng D
20/7/11
1.138
671
113
HCM
www.facebook.com
Làm gì cũng được, nhưng chắc chắn phải tấp vào lề và không ôm vô lăng nữa cho đến khi thấy tỉnh táo. xuống xe đốt điếu thuốc là hiệu quả nhất, nhưng chỉ áp dụng khi đi không có bà cả thui, có thì bả chả cho đốt, thế mới đau chứ...
Mấy bác biết hút thuốc cũng hay nhỉ, buồn ngủ hút thuốc cho tỉnh táo, suy tư cũng hút thuốc cho sáng suốt... chắc em cũng phải tập hút thuốc thôi..

Hạng C
20/1/11
682
420
63
Tình trạng này em cũng bị nhiều, em cũng từng thử đủ phương pháp, từ rửa mặt, nhéo, tập thể dục, uống nước, tăng máy lạnh cũng được 15-20p thôi lại rơi vào tình trạng ngủ lúc nào không hay. Bây giờ thấy hiệu quả nhất là uống bò cụng, em làm 3 lon 1 lúc là tim cứ đập thình thịch, mắt mở thao láo rất tỉnh các bác. Chiêu này em chỉ áp dụng khi đi đường dài (150km) và buồn ngủ mới uống.

• Like