We confirmed
Hạng B2
17/11/11
469
3.299
93
Ai cũng biết sự cố thử xe Ford Focus đụng Honda Civic là đáng tiếc. May mà không ảnh hưởng tới tính mạng, tuy nhiên ảnh hưởng về tiền là có. Cụ thể nhất là chiếc xe lái thử bị hư hại, tất nhiên có bảo hiểm lo 1 phần. Tuy nhiên, ở khía cạnh quảng cáo và tiếp thị thì đây là cơ hội để đội marketing Ford tận dụng phương pháp PR quảng cáo du kích (guerilla marketing). Ford có thể PR về chất lượng của Focus trong trường hợp này, ví dụ như khung cứng hơn,... tai nạn nghiêm trọng nhưng xe vẫn không hề gì,... trong khi đối thủ trực tiếp Civic thì móp méo tùm lum :D Chi phí cho PR sẽ chả tốn bao nhiêu quỹ tiền cho quảng cáo của mấy bác Ford, bù lại tác dụng về hình ảnh thương hiệu thì vô bờ bến.

Tất nhiên, cái này là ý tưởng, việc các bác marketing bên Ford thực hiện ra sao, xử lý những ý kiến phản bác về chất lượng Focus vs Civic ra sao là việc khác (vd: người ta sẽ nói là do góc va chạm khác nhau nên tình trạng móp méo là khác nhau,...)

Scandal này làm mình nhớ tới 1 vụ xảy ra ở Bangkok cách đây gần 10 năm giữa Toyota và Honda. Lúc đó Honda đã tận dụng chiêu này rất hiệu quả :D

We confirmed
Hạng B2
17/11/11
469
3.299
93
post topic này xong mới thấy các bác bàn tán vụ Ford cứng hơn Honda sau sự cố quá trời :))

Hạng B1
19/8/12
89
5
8
40
Em thề là người ta quan tâm vấn đề này vẫn sau GIÁ ạ ! Ko đúng thì em xin nhận gạch . Chứ bản thân em chờ em này lắm mà vẫn đang ức chế tí đây .

Hạng F
8/8/06
6.454
20.807
113
40
Focus 2013, Phiên bản 2.0L giá hơn 800 triệu, Thật sự khách hàng nhìn thấy , Sờ thử, Lái thử mới thấy được giá trị của em nó.

Hạng D
24/8/11
2.057
121
63
39
Bình Tân
Xe dap nói:
Focus 2013, Phiên bản 2.0L giá hơn 800 triệu, Thật sự khách hàng nhìn thấy , Sờ thử, Lái thử mới thấy được giá trị của em nó.
Nếu đưa giá này thì bác XeDap phải làm phát kích giá MONG, sure là người ta vào hỏi FF new xong nghe giá sẽ nghĩ tới MONG rồi mới so sánh tính năng

Hạng C
10/8/12
515
46
28
trời!!!gặp mấy tình huống này sợ wắn.... chứ tâm trí nào mà tính đến PR nữa bác chủ. Hồi trước mỗi lần tổ chức gì cho máy em nhỏ là hằng đêm không ngủ được...ai mà không sợ sự cố chứ.

Hạng F
16/11/11
5.407
531
113
Cần Thơ, Vĩnh Long, Đồng Tháp
qn84 nói:
Em thề là người ta quan tâm vấn đề này vẫn sau GIÁ ạ ! Ko đúng thì em xin nhận gạch . Chứ bản thân em chờ em này lắm mà vẫn đang ức chế tí đây .

Em đồng ý với pác. giờ xe mới tầm 550-600 có rất nhiều Hãng và mẫu.

We confirmed
Hạng B2
17/11/11
469
3.299
93
bác xe đạp ơi, xe tốt thì đồng ý, nhưng người mua không phải chỉ so sánh giá và yếu tố kỹ thuật mà còn dính dáng tới nhiều yếu tố "không kỹ thuật" khác nữa :) tuy nhiên, vẫn hy vọng Ford làm ra tấm ra cám với Focus mới này.

Ka confirmed
Hạng D
7/10/11
2.308
4.999
113
qn84 nói:

em đồng ý với bác giá là quan trọng,
nhưng khách quan thì phải so giá bán với giá trị (tính năng an toàn, option, v..v).
cá nhân em cho rằng đã ko mua xe thì thôi, nếu mua, nên care đến các tính năng an toàn đầu tiên.

Hạng C
20/7/08
550
139
43
theone1984 nói:
Xe dap nói:
Nếu đưa giá này thì bác XeDap phải làm phát kích giá MONG, sure là người ta vào hỏi FF new xong nghe giá sẽ nghĩ tới MONG rồi mới so sánh tính năng
Mon kích lên 892 rồi đó bác.