Hạng D
9/2/11
1.177
2
36
Re:ACCORD CLUB - Cần tư vấn về âm thanh...

hung_tele nói:
So với những món mà Toy đưa ra, mình lại có phương án khác: Ở đây chỉ bàn đến nghe nhạc Hifi Stereo. Vì dàn 5.1, 7.1...với công nghệ Dolby surround thường được thiết kế phục vụ xem phim, với âm hình 3D, nên thường nghe nhạc không hay.
1) Ampli: nên chọn
a- Marantz: kết cấu khung sườn và sự lựa chọn của hãng này khá tinh tế: các tụ điện ở các vị trí quan trọng như: lọc nguồn, tụ xuất, tụ liên lạc, thường là tụ nổi tiếng FOR AUDIO ( loại tụ thân màu nâu, đen, hoặc đỏ, có in chữ nhủ vàng. Ví dụ: Elna Ceraphin, Black gate, Panasonic... Các chip giải mã của các hãng Phillip. Các trở thường có độ chính xác cao ( trở 5 vạch). Biến áp hình xuyến ( khả năng chống nhiễu cao)... Ngoài ra Marantz thường thiết kế mạch chạy Class A: Nóng, nhưng âm thanh thường ít méo, mà các hãng khác ít ưu ái cho người dùng.
Nói chung, chất âm Marantz thường nhiều nhạc tính, dày dặn, trung thực, mượt mà.
b- Denon: Gồm nhiều model khác nhau. Nhìn chung chất âm của Denon thường nịnh tai, nghe thoáng qua rất sạch sẽ, chi tiết, tiếng trầm mềm mại.
Còn Sansui cũng là một lựa chọn tốt, nếu thích nghe pop, rock. Mình thì ko thích chất âm của Sansui lắm. Cái này thì theo sở thích của từng người.
Giá cả của các loại ampli Nhật, Second hand, các dòng trên, loại nghe được, tầm từ 5-10triệu, tùy đời. Cũng có nhiều model giá từ 1,5 - 5 triệu, nhưng theo tiêu chí tiền nào của đó. nếu có kinh nghiệm xem đồ, vẫn có thể sở hữu món đồ như ý, nhưng giá lại hời.
( còn tiếp...)
toyota cresta nói:
Chơi âm thanh - music trong nhà. Với phương án là chọn hàng Seconhand : ( chợ Nhật tảo )
1. Ampilizer : Crown ( Mỹ), hoặc Sansui ( nhật )
2. Loa : JBL hoặc Bose ( Mỹ ), nếu tìm được Loa nén thì nghe tuyệt vời. ( mình biết dạng loa nén còn đang lưu lạc ở nha trang rất nhiều )
3. Đầu đĩa: Pioneer ( Nhật )
4. Đầu lọc: nhiều lựa chọn...khi nào múc được ampilizer, đầu đĩa rồi thì sẽ tìm đầu lọc hợp lý.
5. Micro: Shure không dây ( Mỹ )
Quả là cao thủ ve lĩnh vực này, e cũng nhất trí quan điểm của bác nhưng yêu cầu của bác ấy nghe nhạc không lời nên quả này cũng hơi nặng đạn đây.
AMP vừa tiền mà nghe cũng mượt mà Marantz 2245, e đã từng nghe e này chất lượng phù hợp với nhạc không lời giá cả phải chăng. Nhưng nếu bác chủ mà muốn đi vào lĩnh vực này thì cứ xác định khoảng 15-20tr mới có bộ dàn nghe được. không nên dùng 5.1 và 7.1 đây là thiết bị xem phim nghe nhạc không hay. AMP hay và loa hay không dùng EQ vì EQ làm mất chất âm thật, bộ dàn hay khi nó thể hiện bản nhạc một cách chân thật bản nhạc đó

Last edited by a moderator:
Hạng F
17/3/11
6.865
244
63
Núi rừng tây nguyên

Đời có quá nhiều thứ đe đam mê phải không Bác ?

kyanh911 nói:
đọc bài của bác Hùng phê quá...bác tranh thủ viết tiếp cho em phần còn lại nhé...

Hạng D
20/8/10
2.181
0
0

hung_tele nói:
So với những món mà Toy đưa ra, mình lại có phương án khác: Ở đây chỉ bàn đến nghe nhạc Hifi Stereo. Vì dàn 5.1, 7.1...với công nghệ Dolby surround thường được thiết kế phục vụ xem phim, với âm hình 3D, nên thường nghe nhạc không hay.
a- Marantz: kết cấu khung sườn và sự lựa chọn của hãng này khá tinh tế: các tụ điện ở các vị trí quan trọng như: lọc nguồn, tụ xuất, tụ liên lạc, thường là tụ nổi tiếng FOR AUDIO ( loại tụ thân màu nâu, đen, hoặc đỏ, có in chữ nhủ vàng. Ví dụ: Elna Ceraphin, Black gate, Panasonic... Các chip giải mã của các hãng Phillip. Các trở thường có độ chính xác cao ( trở 5 vạch). Biến áp hình xuyến ( khả năng chống nhiễu cao)... Ngoài ra Marantz thường thiết kế mạch chạy Class A: Nóng, nhưng âm thanh thường ít méo, mà các hãng khác ít ưu ái cho người dùng.
Nói chung, chất âm Marantz thường nhiều nhạc tính, dày dặn, trung thực, mượt mà.
b- Denon: Gồm nhiều model khác nhau. Nhìn chung chất âm của Denon thường nịnh tai, nghe thoáng qua rất sạch sẽ, chi tiết, tiếng trầm mềm mại.
Còn Sansui cũng là một lựa chọn tốt, nếu thích nghe pop, rock. Mình thì ko thích chất âm của Sansui lắm. Cái này thì theo sở thích của từng người.
Giá cả của các loại ampli Nhật, Second hand, các dòng trên, loại nghe được, tầm từ 5-10triệu, tùy đời. Cũng có nhiều model giá từ 1,5 - 5 triệu, nhưng theo tiêu chí tiền nào của đó. nếu có kinh nghiệm xem đồ, vẫn có thể sở hữu món đồ như ý, nhưng giá lại hời.
( còn tiếp...)
toyota cresta nói:
Chơi âm thanh - music trong nhà. Với phương án là chọn hàng Seconhand : ( chợ Nhật tảo )
2. Loa : JBL hoặc Bose ( Mỹ ), nếu tìm được Loa nén thì nghe tuyệt vời. ( mình biết dạng loa nén còn đang lưu lạc ở nha trang rất nhiều )
4. Đầu lọc: nhiều lựa chọn...khi nào múc được ampilizer, đầu đĩa rồi thì sẽ tìm đầu lọc hợp lý.
Ôi ! cao thủ.....cao thủ......

Hạng F
7/9/07
13.429
310
83
Dặm đường gió bụi

dự định của em là tầm 5 củ sẽ chi cho ampli và loa...trong đó ampli em ưu tiên trước nên dự chi khoảng 3 củ hơn cho em nó. Trong chợ Nhật Tảo em thấy hàng nghĩa địa khá nhiều nhưng chưa thăm dò lần nào, chưa biết cửa hàng nào uy tín...Ngoài denon va marantz, em thấy ở đây có khá nhiều ampli của onkyo, pioneer... hihi...chỉ biết đó là vỏ hieu, còn bên trong mới là vấn đề...dễ bị lừa lắm

Hạng B2
5/5/11
344
9
18

Em thành thật khuyên bác TDC, 3 đến 5 củ không nên chơi âm thanh. Lúc nào trúng quả được khoảng 20 củ hãy nghĩ tới chuyện chơi bác à. Hơn nữa, khi đó bác nhờ người nào am hiểu chọn dùm thì sẽ tốt hơn. Sau đó bác từ từ thưởng thức và tìm hiểu thì mới nâng cấp dần dần (ví dụ bác nghe dòng nhạc nào thì sẽ đầu tư theo hướng đó, đầu tư phòng nghe, cách âm, chống dội âm nữa,...). Khi trình độ nghe của bác tăng cao thì bác mới tự có khả năng nâng cấp được.
Như em tai trâu thì làm bộ 5.1 của Denon DHT 500SD, đặt phòng khách vừa cho đẹp vừa để xem phim nghe nhạc. Tất nhiên nó sẽ không chuyên nghiệp nhưng với trình độ, khả năng thì em tạm hài lòng. Sau này có điều kiện em sẽ đầu tư thêm.
Tất nhiên quyết định vẫn là của bác, em chỉ góp ý thế thôi, hehe

Hạng F
20/11/09
7.345
387
83
Chùa Bà Đa

hung_tele nói:
Ui gioi! Lao nay gai dung cho ngua cua tui roi!
Dang di cafe voi mo ca. Dung iphone nen luoi bo dau! Sorry!
Ti nua ve nha se post bai ve vu nay! He..he..

Báo cáo các bác Tè Le giấu ... trình. He he. Ko biết bỏ dấu iP đó. Khè khè

Chi Hội Phó MFC
22/7/08
9.565
3.086
113
0908888191
www.amthanhxehoi.com

vài củ thì bác chơi bộ Soundstick của Harman Kardon ( dàn 2.1 dành cho Ipod, Iphone, Vi tính,..) nghe cũng phê lắm nè. Chứ với vài củ mà chơi loa, đầu đĩa, amply thì coi bộ ko khả thi bác àh
Ý kiến của em

Hạng F
20/11/09
7.345
387
83
Chùa Bà Đa

hung_tele nói:
( còn tiếp...)
toyota cresta nói:

Đúng là cao thủ. Có lẽ sau này sẽ nhờ Tè Le tư vấn và mua sắm giúp luôn.

Hạng B2
23/2/08
478
542
93

Nói tới âm thanh em cũng ngứa ngáy. Bác đầu tư 5 củ thì hơi thấp nhưng không phải là không đựơc. Hôm trước em thanh lý cái amp Sansui 307 có 800k mà giờ tiếc hùi hụi vì nó quá hay so với tầm giá.
Về việc đầu tư âm thanh, theo kinh nghiệm của em thì mức độ ưu tiên của em như sau:
1. Phòng nghe
2. CDP
3. AMP
4. Dây
5. Loa
Mức độ ưu tiên này có thể sẽ khác với các cao thủ âm thanh, tuy nhiên đây là kinh nghệm của em vì trước tiên phải có phòng nghe chuẩn thì mới cảm nhận đựơc các thiết bị khác. Vấn đề này em rất mong bác Hùng tele tham gia bình lụân cho mọi người và em được sáng tỏ.