Hạng F
7/9/07
13.429
310
83
Dặm đường gió bụi
Chuyện là từ ngày ghé nhà bác Thích tè lè, nghe thử dàn loa và ampli đèn của bác, bây giờ đâm ra nhớ nhung và thèm khát. Tất nhiên là em không đủ trình độ để thưởng thức như bác ấy...mà cũng chẳng đủ xiền để chơi hàng xịn mới keng. Thế nên muốn nhờ các bác tư vấn 1 dàn âm thanh trong tầm vài củ về nghe đỡ.
Tiêu chí: hàng bãi, ngon bổ rẻ
Lý do: nghe nhạc giải trí và luyện cho mợ cả nghe nhạc không lời
Cần tư vấn: hiệu gì và mua ở đâu
Thanks các bác!

Last edited by a moderator:
Hạng D
17/1/11
2.191
218
63
Đồng Tháp
Re:ACCORD CLUB - Cần tư vấn về âm thanh...

hihihi, TDC tính đổi món ăn chơi nè....ngày mai TDC xắp xếp giao lưu nhe TDC...khi nào đến em sẽ phone cho bác

Hạng B2
5/5/11
344
9
18

Theo em mới bắt đầu nghe thì bác làm quả dàn âm thanh số đi, nghe một thời gian rồi đổi lên cũng được. Vài củ thì cũng không có hàng ngon đâu bác, cỡ all-in-one 5.1 cũng phải trên dưới 10 củ rồi.Em thấy có hãng Denon cũng được đó bác
Còn nếu bác muốn nghe nhạc thì mua mấy thứ rời rồi lắp lại vậy. Loa, sub, ampli, CD Player. Tầm này chắc cũng phải 20 củ mới nghe được bác à (nghe ở dạng newbie thôi nhé).
Em trình còi chỉ tư vấn bước đầu như vậy thôi

Hạng B2
28/7/08
451
17
18
40
Gia Lai

Bác tính chơi trong nhà hay trên xe vậy? Nếu trong nhà thì hôm trước em có xem chương trình trên VCTV2 nói có Nghệ nhân chuyên đóng loa thùng ở Hà Nội đó Bác.

Hạng F
7/9/07
13.429
310
83
Dặm đường gió bụi

chết...các bác tư vấn hàng nhẹ túi cho em với. Em đang rủ hoctin80 đi chợ trời Nhật Tảo kiếm vài món thử xem...

Hạng D
27/2/11
4.134
14
0

Ui gioi! Lao nay gai dung cho ngua cua tui roi!
Dang di cafe voi mo ca. Dung iphone nen luoi bo dau! Sorry!
Ti nua ve nha se post bai ve vu nay! He..he..

Chi Hội Trưởng HFC
19/12/08
18.853
3.970
113
56
chắc cà đao

Chơi âm thanh - music trong nhà. Với phương án là chọn hàng Seconhand : ( chợ Nhật tảo )
1. Ampilizer : Crown ( Mỹ), hoặc Sansui ( nhật )
2. Loa : JBL hoặc Bose ( Mỹ ), nếu tìm được Loa nén thì nghe tuyệt vời. ( mình biết dạng loa nén còn đang lưu lạc ở nha trang rất nhiều )
3. Đầu đĩa: Pioneer ( Nhật )
4. Đầu lọc: nhiều lựa chọn...khi nào múc được ampilizer, đầu đĩa rồi thì sẽ tìm đầu lọc hợp lý.
5. Micro: Shure không dây ( Mỹ )

Hạng C
4/1/11
767
1.187
93

Em cũng khoái cái vụ chơi loa đài này lắm. Nhưng mà đồ thường thì nghe không hay, đồ nghe hay thì lại không có xiền!

Nghe hay hay chắc phải đầu tư tầm 30 củ đó bác TDC ơi!

Hạng D
27/2/11
4.134
14
0

1) Chơi món âm thanh này đầu tiên phải xác định mình thích nghe dòng nhạc gì?
2) Sau đó mới chọn dàn âm thanh có chất âm phù hợp với gu nhạc mình thích. Vì ko có dàn âm thanh nào đáp ứng được tất cả thể loại âm nhạc.
3) Xem xét khả năng "viêm màng túi" của mình đến đâu.
4) Phòng mình định dùng phòng làm nghe nhạc có kích thước bao nhiêu? Để chọn công suất phù hợp. Vì công suất sẽ đồng nghĩa với việc tiêu tốn tiền bạc. ( Về vấn đề này còn nhiều yếu tố liên quan đến chất lượng âm thanh lắm).

Hạng D
27/2/11
4.134
14
0

So với những món mà Toy đưa ra, mình lại có phương án khác: Ở đây chỉ bàn đến nghe nhạc Hifi Stereo. Vì dàn 5.1, 7.1...với công nghệ Dolby surround thường được thiết kế phục vụ xem phim, với âm hình 3D, nên thường nghe nhạc không hay.
1) Ampli: nên chọn
a- Marantz: kết cấu khung sườn và sự lựa chọn của hãng này khá tinh tế: các tụ điện ở các vị trí quan trọng như: lọc nguồn, tụ xuất, tụ liên lạc, thường là tụ nổi tiếng FOR AUDIO ( loại tụ thân màu nâu, đen, hoặc đỏ, có in chữ nhủ vàng. Ví dụ: Elna Ceraphin, Black gate, Panasonic... Các chip giải mã của các hãng Phillip. Các trở thường có độ chính xác cao ( trở 5 vạch). Biến áp hình xuyến ( khả năng chống nhiễu cao)... Ngoài ra Marantz thường thiết kế mạch chạy Class A: Nóng, nhưng âm thanh thường ít méo, mà các hãng khác ít ưu ái cho người dùng.
Nói chung, chất âm Marantz thường nhiều nhạc tính, dày dặn, trung thực, mượt mà.
b- Denon: Gồm nhiều model khác nhau. Nhìn chung chất âm của Denon thường nịnh tai, nghe thoáng qua rất sạch sẽ, chi tiết, tiếng trầm mềm mại.
Còn Sansui cũng là một lựa chọn tốt, nếu thích nghe pop, rock. Mình thì ko thích chất âm của Sansui lắm. Cái này thì theo sở thích của từng người.
Giá cả của các loại ampli Nhật, Second hand, các dòng trên, loại nghe được, tầm từ 5-10triệu, tùy đời. Cũng có nhiều model giá từ 1,5 - 5 triệu, nhưng theo tiêu chí tiền nào của đó. nếu có kinh nghiệm xem đồ, vẫn có thể sở hữu món đồ như ý, nhưng giá lại hời.
( còn tiếp...)
toyota cresta nói:
Chơi âm thanh - music trong nhà. Với phương án là chọn hàng Seconhand : ( chợ Nhật tảo )
1. Ampilizer : Crown ( Mỹ), hoặc Sansui ( nhật )
2. Loa : JBL hoặc Bose ( Mỹ ), nếu tìm được Loa nén thì nghe tuyệt vời. ( mình biết dạng loa nén còn đang lưu lạc ở nha trang rất nhiều )
3. Đầu đĩa: Pioneer ( Nhật )
4. Đầu lọc: nhiều lựa chọn...khi nào múc được ampilizer, đầu đĩa rồi thì sẽ tìm đầu lọc hợp lý.
5. Micro: Shure không dây ( Mỹ )

Last edited by a moderator: