Hạng D
27/2/11
4.134
14
0
Re:ACCORD CLUB - Cần tư vấn về âm thanh...

Nhất trí với vị trí mà Nhat Uy đưa ra. Hợp phong thủy, và phần nào hợp với việc set up vị trí loa.
Vị trí giường nằm gần cửa ra vào cũng ko đến nỗi bất tiện lắm. Vì là phòng của gia đình. Vào phòng đóng chặt cửa, ai thấy??:D. nếu là phòng làm việc thì ko nên===> bất an:D
Nhật Uy nói:
Cách nào cũng có khuyết điểm cả. Theo hiện trạng thì đầu giường ngủ sát cửa toiet cũngkhông hay lắm, về lâu dài em nghĩ có ảnh hưởng xấu đến sức khoẻ. Nếu quay ngược lại thì lâu dài sẽ có bất an trong công việc. (nói mò thôi nhé, trúng trật bỏ qua)
Nếu chưa chưa có yêu cầu cao về âm thanh thì cứ chơi con bose 301 treo tường, lắp thêm vài tấm tiêu tán âm là ok. Sau nàytính tiếp.

Hạng D
27/2/11
4.134
14
0

Treo loa lên cao là 1 sai lầm về âm học. Như vậy, chỉ nghe tiếng, chứ ko phải thưởng thức âm thanh! Loa phải ngang tai người nghe, dù là nghe: đứng, ngồi, hay nằm...he..he..
vì loa còn cần sự cộng hưởng vách tường. Đặc biệt là các dòng loa có reflex ( lỗ thoát hơi). cái này kiểm nghiệm dễ lắm.
Chú tiểu nói:
Nhật Uy nói:
Phòng của bác như thế là chuẩn, tuy nhiên loa sẽ bị vướng cửa ra vào. Theo em bác nên kê giường theo hướng ngược lại. Bác chọn phương án kê lại giừơng hay giữ nguyên rồi em tư vấn tiếp.

Ko kê ngược được bác ơi vì vướng cầu thang. Em định đưa loa lên cao.

Last edited by a moderator:
Hạng D
27/2/11
4.134
14
0

1) Phòng nghe là yếu tố hàng đầu: Chính xác! Phòng nghe ko đúng chuẩn sẽ giết tất cả dàn âm thanh bạc tỉ.
Tuy nhiên, thực tế đời sống hiện nay của người Việt tại các thành phố lớn, thường tận dụng ko gian sinh hoạt chung trong gia đình làm nơi giải trí. Do vậy, người ta buộc phải tốn công và tốn tiền để xử lý âm học cho phòng (luôn có giải pháp). Nên, có thể tạm đưa nó vào hạng chưa ưu tiên số 1 Uy à!
2) Yếu tố thứ 2 là loa: vì giá thành, và chất âm mang tính quyết định, cộng với phối ghép phù hợp kích thước phòng nghe. Đây là thiết bị khó thay thế nhất. Mỗi loa cho âm sắc ( màu âm) khác nhau, đặc biệt là khi phối ghép đúng ampli.
3) Ampli: Ví như trái tim của bộ dàn. Nơi giao tiếp với đầu vào ( các nguồn âm khác nhau: CD, DVD,Tape, LP...), và đầu ra: Loa.
4) Nguồn phát: ví dụ: đầu CD. Vì thiết bị này dễ thay thế.
5) Dây: gồm dây interconect ( dây tín hiệu), và dây loa. trong đó dây loa quan trọng hơn, vì nó ép phê ngay tức khắc, nếu ta thử thay thế các loại dây khác nhau, và cảm âm ngay bằng tai.
Nhật Uy nói:
Nói tới âm thanh em cũng ngứa ngáy. Bác đầu tư 5 củ thì hơi thấp nhưng không phải là không đựơc. Hôm trước em thanh lý cái amp Sansui 307 có 800k mà giờ tiếc hùi hụi vì nó quá hay so với tầm giá.
Về việc đầu tư âm thanh, theo kinh nghiệm của em thì mức độ ưu tiên của em như sau:
1. Phòng nghe
2. CDP
3. AMP
4. Dây
5. Loa
Mức độ ưu tiên này có thể sẽ khác với các cao thủ âm thanh, tuy nhiên đây là kinh nghệm của em vì trước tiên phải có phòng nghe chuẩn thì mới cảm nhận đựơc các thiết bị khác. Vấn đề này em rất mong bác Hùng tele tham gia bình lụân cho mọi người và em được sáng tỏ.

Hạng D
27/2/11
4.134
14
0

Quả là 1 bài toán khó. Nhưng ko khó lắm đâu. Để mình để ý và tăm hàng dùm cho. Nhưng nhiều khả năng sẽ giống như chơi accord....ha..ha.. ráng 1 tí...ráng 1 tẹo nữa....ráng thêm xí nữa....
kyanh911 nói:
dự định của em là <span style=""color: #ff0000;"">tầm 5 củ</span> sẽ chi cho ampli và loa...trong đó ampli em ưu tiên trước nên dự chi khoảng 3 củ hơn cho em nó. Trong chợ Nhật Tảo em thấy hàng nghĩa địa khá nhiều nhưng chưa thăm dò lần nào, chưa biết cửa hàng nào uy tín...Ngoài denon va marantz, em thấy ở đây có khá nhiều ampli của onkyo, pioneer... hihi...chỉ biết đó là vỏ hieu, còn bên trong mới là vấn đề...dễ bị lừa lắm

Hạng D
27/2/11
4.134
14
0

Cặp này ổn đó Hải Âu. chú ý về phối ghép trở kháng. Xem ampli trên xe ngỏ ra loa có 4 ohm ko? Vì loa này có trở kháng 4 ohm thôi. Sai trở kháng, sẽ nghe dở. Loại này có hàng cuả Tung Của nhé. Chú ý vật liệu kết cấu xem có chắc chắn và sắc nét ko?
Thông số của nó:
Loại loa: Coaxial Đồng trục Là loa 3 đường tiếng : 3-Way Size: Kích thước: 6" x 9" 6 "x 9" Công suất thực : 40 Watt RMS Công suất tối đa: 220 Watt Tần số Đáp ứng : 30 Hz - 28 kHz Sensitivity: Độ nhạy: 91 dB Impedance: Trở kháng: 4 ohm (Dual Coil) 4 ohm
Em thích những đồ vật dưới cái loa...He..he...
pghaiau nói:
em thấy các bác tòan nói về dàn âm thanh trong nhà , cho em em ké một tí ạ ! em vừa lạc xoong đuợc một cặp loa , nhìn kích cỡ thì vừa vặn với loa sau của Acc , tuy nhiên em muốn các bác tư vấn cho em xem đây là hàng pioneer thật hay hàng nhái vì em thấy không ghi xuất xứ trên sản phẩm , xe em đang sài loa tung của hiệu pincer nghe dỡ ẹc ,
dạ đây là hình truớc và sau đây ạ

Last edited by a moderator:
Hạng D
27/2/11
4.134
14
0

Các bác tham khảo bài này khi đi mua loa nhé:bài này của Chu Vĩnh, mình sưu tầm lâu lắm rồi.
Chọn loa theo gu?
Hầu hết những chuyên gia có kinh nghiệm đều nhận định rằng loa nghe nhạc của nước nào phản ánh trung thực tính cách của con người nước đó. Thí dụ loa Mỹ mạnh mẽ, chắc chắn nhưng thiếu tinh tế; loa Pháp điệu đàng, âm thanh mềm mại đến mức ủy mị; loa Ý góc cạnh, thanh tú và sắc sảo như cô gái Ðịa Trung Hải; loa Anh sang trọng, kiêu sa và ấm áp như một nhà quý tộc phù hoa... Do vậy chọn loa phụ thuộc vào vấn đề thị hiếu và chủng loại nhạc bạn ưa thích. Nếu gu nhạc của bạn trẻ trung, sôi động, tiết tấu nhanh thì loa Mỹ là lựa chọn hợp lý; còn blue, jazz, sentimental, classic, những dòng nhạc giúp bạn "vừa nghe vừa tưởng tượng" thì loa Anh sẽ có ưu thế trội hơn. Ngoài ra tính chất bản nhạc cũng là một yếu tố tham khảo: loại độc tấu thì nên chọn loa Ý, còn hòa tấu dàn nhạc, đòi hỏi độ hoành tráng cao thì không hãng nào qua mặt được các thương hiệu Tannoy, BW, Lowther… nổi tiếng của Anh. Dĩ nhiên mỗi nhà sản xuất còn có bí quyết riêng, không phải loa Pháp nào cũng mềm, loa Mỹ nào cũng mạnh, nhưng kinh nghiệm cho thấy quả thực "triết lý âm thanh" của các hãng cùng chung một quốc gia rất giống nhau, và khi âm thanh cất lên, bạn sẽ nhận ra được ngay “quốc tịch” của cặp loa đó.
Nên chọn độ nhạy (sensibility) cao hay thấp?
Ðộ nhạy của loa, tính bằng đơn vị đề-xi-ben (dB), được người ta đo lường bằng cách đặt một âm kế cách loa 1m khi loa đang được cung cấp một âm lượng có công suất 1W từ ampli. Thông thường các loại loa nghe nhạc có độ nhạy từ 80-95 dB. Cá biệt một số hãng như Avant- Garde (Ðức), Supravox (Pháp) hoặc Klipsch (Mỹ) thiết kế loa lên tới trên 100 dB. Ðộ nhạy loa phụ thuộc rất nhiều vào ampli của dàn máy, chỉ tiêu này càng lớn thì càng tiết kiệm, công suất ampli cần thiết (người ta gọi là "nhẹ đánh"). Tuy nhiên khi đó độ ồn sẽ cao (vì loa sẽ nhạy cả với các tạp âm) và dễ bị hiệu ứng vang vọng (echo) đòi hỏi người nghe phải xử lý phòng ốc và dây dẫn thận trọng.
Nếu ampli bạn sử dụng thuộc loại bóng đèn (tube) thì loa có độ nhạy cao (trên 90 dB) sẽ đem lại hiệu quả tốt nhất, còn ampli bán dẫn (transistor) dùng cho loa dưới 90 dB là hợp lý hơn.
Công suất của loa thế nào là phù hợp?
Thông thường mỗi cặp loa đều có sự chỉ dẫn khoảng công suất ampli tương thích, không phân biệt loại đèn hay bán dẫn, vì vậy khi lựa chọn loa, bạn có thể căn cứ vào thông số này để ra quyết định. Loa quá lớn so với công suất ampli thì âm thanh sẽ không "ra" hết (gọi là "thiếu tiếng", đặc biệt ở tần số thấp (bass). Ngược lại ampli dư so với công suất loa thì sẽ lãng phí và khi mở lớn có thể gây hư hỏng loa. Nhiều người chọn công suất loa căn cứ vào âm lượng thường nghe theo quan niệm "phòng nhỏ nghe loa nhỏ”. Thực tế cho thấy không hoàn toàn như vậy; cũng giống như bạn mua xe gắn máy phân khối lớn đâu phải để lúc nào cũng chạy tốc độ cao, mà để cảm nhận được “độ đằm”, sự chắc chắn của nó ngay khi chạy chậm. Thành ra nghe loa lớn bao giờ cũng “đủ tiếng” hơn, âm thanh “dày dặn" và sâu sắc hơn, chỉ còn trở ngại duy nhất là vấn đề ngân sách.
Chọn loa 1 hay 2 cầu?
Thường loa lớn cho phép sử dụng cách đấu dây 2 cầu (bi-wire) để cấp tín hiệu từ ampli lên theo hai tần số riêng biệt (bass và treble), nhờ đó âm thanh sắc nét và tách bạch hơn. Tuy nhiên nếu nghe kỹ bạn sẽ thấy kiểu đấu dây này làm cho bản nhạc có vẻ "khô", "lạnh", khiến ta "phục mà không cảm". Ngược lại đấu một cầu sẽ tiết kiệm được dây, âm thanh có vẻ “mờ” nhưng hài hòa hơn.
Vấn đề còn lại vẫn chính là... đôi tai của bạn.
Loa nào có tiếng?
Trong thế giới hi-end, đã nói tới loa phải kể tới Anh Quốc, nơi sản sinh ra những thương hiệu nổi tiếng như Tannoy, ProAC, BW, Lowther, Rogers, Harbeth, Spendor... Sau đó là Pháp như JM Lab, Cabasse, BC Acoustique, J.M Raynaud... Một vài thương hiệu Ðức cũng được ghi nhận ở đẳng cấp cao như Elac, Avant - Garde... Thụy Sĩ có Goldmun, Hà Lan có Final, còn Ý thì nhiều hãng đã đi vào huyền thoại: Sonus Faber, Academic, Diapason... Các nhà sản xuất Mỹ thường đi đầu trong đẳng cấp hi-fi (Bose, JBL, Martin Logan...), còn ở mức độ cao hơn thì vẫn phải chịu chênh lệch với các hiệu danh tiếng châu Âu. Riêng người Nhật là một trường hợp đặc biệt: hình như cái gì họ cũng làm được hơn người khác, riêng loa hi-end thì họ chưa tạo được một thương hiệu nào có thể cạnh tranh với các đối thủ bên kia đại dương.

Hạng F
29/8/07
8.017
26.369
113

Chết rồi, đụng vô chuyên môn bác Hùng rồi. Kỳ này TDC về bán Accord mà chơi âm thanh nha. Hehe.

Hạng D
27/2/11
4.134
14
0

Bớ chủ thớt! Bỏ chạy rồi hả? Nghe một hồi là té vãi luôn...he..he...
Thâm niên chạy Accord của em thì 4 tháng. Chứ cái vụ Audio này thì 10 năm rồi. lên bờ xuống ruộng cũng nhiều. Nhưng cái đam mê thì luôn cháy bỏng. Chỉ cần mình yêu âm nhạc, thì: mèo trắng, mèo đen gì cũng bắt được chuột.
Nên khi em bước vào cái sự nghiện ngập Accord này, nó nhẹ không!!
Vài lời chia sẻ!

Hạng B2
23/2/08
478
542
93

Kỳ anh và chú tiểu chạy mất guốc rồi sao.

Hạng F
17/5/09
18.998
2.225
113
Gialai

Nhật Uy nói:
Kỳ anh và chú tiểu chạy mất guốc rồi sao.
Một bác thì tái mặt, còn một bác thì đang lật sách