Hạng F
20/11/09
7.345
387
83
Chùa Bà Đa
Re:ACCORD CLUB - Cần tư vấn về âm thanh...

tonnuchimse nói:
Em thành thật khuyên bác TDC, 3 đến 5 củ không nên chơi âm thanh. Lúc nào trúng quả được khoảng 20 củ hãy nghĩ tới chuyện chơi bác à. Hơn nữa, khi đó bác nhờ người nào am hiểu chọn dùm thì sẽ tốt hơn. Sau đó bác từ từ thưởng thức và tìm hiểu thì mới nâng cấp dần dần (ví dụ bác nghe dòng nhạc nào thì sẽ đầu tư theo hướng đó, đầu tư phòng nghe, cách âm, chống dội âm nữa,...). Khi trình độ nghe của bác tăng cao thì bác mới tự có khả năng nâng cấp được.
Như em tai trâu thì làm bộ 5.1 của Denon DHT 500SD, đặt phòng khách vừa cho đẹp vừa để xem phim nghe nhạc. Tất nhiên nó sẽ không chuyên nghiệp nhưng với trình độ, khả năng thì em tạm hài lòng. Sau này có điều kiện em sẽ đầu tư thêm.
Tất nhiên quyết định vẫn là của bác, em chỉ góp ý thế thôi, hehe

Em cũng rất tâm đắc với ý kiến bác Tô Nữ Chim Cu , he he
Tầm 5 củ thì đừng nghĩ đến chơi nhạc. Sắm lỡ cỡ sau nâng cấp ko được. Khi nào có tầm vài chục hãy chơi.
Em cũng đang xây dựng ý định biến phòng ngủ thành nghe nhạc + xem phim. Cũng đang định nhờ tư vấn nhưng chưa đến lúc. Em thấy ý bac TNCC cũng khá hợp lý

Hạng F
20/11/09
7.345
387
83
Chùa Bà Đa

Phong ngủ kich thuoc như vầy: 5mX4m
Theo các bác vị trí đặt loa, cơ bản bố trí như thế nào để nằm trên giường có thể nghe nhạc, xem phim ???

Hạng B2
23/2/08
478
542
93

Phòng của bác như thế là chuẩn, tuy nhiên loa sẽ bị vướng cửa ra vào. Theo em bác nên kê giường theo hướng ngược lại. Bác chọn phương án kê lại giừơng hay giữ nguyên rồi em tư vấn tiếp.

Hạng F
20/11/09
7.345
387
83
Chùa Bà Đa

Nhật Uy nói:
Phòng của bác như thế là chuẩn, tuy nhiên loa sẽ bị vướng cửa ra vào. Theo em bác nên kê giường theo hướng ngược lại. Bác chọn phương án kê lại giừơng hay giữ nguyên rồi em tư vấn tiếp.

Ko kê ngược được bác ơi vì vướng cầu thang. Em định đưa loa lên cao.

Hạng F
20/11/09
7.345
387
83
Chùa Bà Đa

Hay đưa ngược nhỉ? Mở cửa vào thấy giường ngay có sao ko bác Nhật Uy nhỉ? Bác bên xây dựng mà. Bác tư vấn là OK nhất

Hạng B2
23/2/08
478
542
93

Cách nào cũng có khuyết điểm cả. Theo hiện trạng thì đầu giường ngủ sát cửa toiet cũngkhông hay lắm, về lâu dài em nghĩ có ảnh hưởng xấu đến sức khoẻ. Nếu quay ngược lại thì lâu dài sẽ có bất an trong công việc. (nói mò thôi nhé, trúng trật bỏ qua)
Nếu chưa chưa có yêu cầu cao về âm thanh thì cứ chơi con bose 301 treo tường, lắp thêm vài tấm tiêu tán âm là ok. Sau nàytính tiếp.

Hạng F
17/3/11
6.865
244
63
Núi rừng tây nguyên

em thấy các bác tòan nói về dàn âm thanh trong nhà , cho em em ké một tí ạ ! em vừa lạc xoong đuợc một cặp loa , nhìn kích cỡ thì vừa vặn với loa sau của Acc , tuy nhiên em muốn các bác tư vấn cho em xem đây là hàng pioneer thật hay hàng nhái vì em thấy không ghi xuất xứ trên sản phẩm , xe em đang sài loa tung của hiệu pincer nghe dỡ ẹc ,
dạ đây là hình truớc và sau đây ạ

Last edited by a moderator:
Hạng D
27/2/11
4.134
14
0

Kích thước phòng và vị trí đặt loa
Các chuyên gia âm thanh đã đưa ra một công thức đề nghị bố trí phòng nghe nhạc và loa như sau: Các loa thường đặt cách nhau khoảng 3m, người nghe ngồi cách loa từ 3-3,5m. Mặt sau của loa nên để cách tường 1-1,2m và mặt trước cách tường 1,2-2m. Vị trí tốt nhất của người nghe là ngồi cách tường sau 1-1,5m. Ðể đạt các thông số trên, phòng có kích thước chiều rộng từ 3,9-4,8m, chiều dài từ 4,5-7m. Như vậy, tỷ lệ giữa chiều rộng và dài là 7:9 hoặc 7:13 hoặc 9:13. Chiều cao của phòng từ 2,1-3m. Trường hợp cao quá 3m nên sử dụng loại loa tháp có chiều cao lớn. Vị trí đặt loa phụ thuộc hình dạng của loa. Mặt bên của loa hình nón đặt cách tường 1/3 chiều rộng. Khoảng cách giữa tường và mặt sau loa bằng 15% của khoảng cách giữa loa và tường bên. Ðối với loa tháp, cần phải chú ý đến tỷ lệ giữa chiều dài và chiều rộng.
Trần nhà càng cao, tần số dội xuống sàn càng thấp. Với trần cao 3,6m, tần số âm vọng xuống sàn là 50Hz. Không nên thiết kế trần dạng vòm trong phòng nghe nhạc. Nếu trần của phòng nghe dạng vát, nên đặt loa ở phía trần thấp, còn vị trí người nghe ở phía trần cao.
Ðối với loại phòng chiều sâu hẹp, bề rộng quá lớn, bạn cần có cách bố trí thích hợp. Khoảng cách giữa hai loa bằng 1/3 chiều rộng của phòng. Một số người thích đặt loa ở góc tạo thành đường chéo trong phòng. Ðối với loại phòng này, tường sau của người nghe cần chọn vật liệu hấp thụ âm tốt.
Khi không có được phòng riêng, bạn buộc phải tận dụng một phần của căn nhà để làm nơi thưởng thức âm nhạc. Quy tắc đầu tiên cần nhớ là phải bố trí tạo được sự cân đối âm học. Sai lầm thường thấy ở nhiều nơi là tạo nơi nghe nhạc có hình dạng chữ L. Nghĩa là một loa đặt ở góc phòng, loa kia ở tường giữa. Nếu bố trí loa ở gần cửa ra vào, sẽ ảnh hưởng rất nhiều đến chất lượng của âm trầm.