Hạng C
17/2/11
861
79
28
Re:Amateur "phượt" SG-NT-QN-Huế-CửaLò-HN-HạLong-TràCổ-BáiĐính-ĐộngThiênĐường-Pleiku-BMT

Từ Đồng Hới, nhà em về Đà Nẵng tắm biển. Phải nói biển ở đây rất hay. Còn chùa Linh Ứng ở bán đảo Sơn Trà cũng rất ấn tượng. Chổ này chắc nhiều người đến rồi, chắc em xin thôi, không làm loãng.
Rồi ĐN, em ngang Quảng Ngãi, rồi phú phong Bình Định, định xem thần tượng Quang Trung, bảo tàng bên cầu Kiên Mỹ, sông Kôn, nhưng đến sớm quá chưa mở cửa, đành đi bộ về ks. Thế nên chổ này chỉ có ít hình cảnh, chắc ai cũng biết rồi.
Nhà em tiếp đi ngang Pleiku, thoáng qua thấy hoàng tráng, nhưng hết giờ nên đành đi tiếp.
Từ Ban Mê Thuật (buôn ma thuột/ ban mê thuột :), lớn và bằng phẳng hơn Pleiku) nhờ madguy confirm, em đi theo đèo Lộc Bắc, Đạ Tẻh, về madagui, đồng hồ chỉ về đến nhà là 403km. Đã có thread về cung đường này, em cũng đã có comment, nói chung là rất hay, anh em 2-3 xe đi cùng nhau thì hết sẩy (đi 1 mình thì chỉ ớn nếu tối trời hoặc xe cũ pan bậy). Em nói thiệt với zing chạy 80 là không nghe tiếng máy ở khúc đường láng, luôn.

Nói chung là phượt nhanh cho biết, hy vọng mai mốt nhà em có dịp, đi kỹ.
Cảm ơn các bác đã comment, nếu biết thế nào em cũng trả lời câu hỏi của các bác (nhưng đừng dzí gấp em nhe). Còn hình ảnh mấy cung đường từ Đà Nẵng dzô, thì chắc nhiều bác rành hơn em tám câu.

Kết luận ngắn gọn của em:
- cứ tự tin, đi, rồi sẽ tới. Đường đi ở miệng.
- biết chiều dài đến đích, cứ lấy 50kmh làm chuẩn mà tính giờ đi. Khi đó khỏi lo tránh xxx.
- đường đèo hẹp, vạch liền, mà gặp tải hoặc công nông thì xem đồng hồ, dư thời gian thì bò theo, không thì ăn may, xui thì dính "cán vạch", chịu.
- gặp biển cấm mà, không có bỏ, hên xui :(
- Lỡ, dúi được thì dúi, đừng tồ giống em, mất thời gian với xxx quá lắm lắm

Chúc sức khỏe mọi người. Chuyến off cuối tháng 8 của MFC mình chắc là hoành và vui lắm. Nhớ giữ sức nhe, MFC, my friends club :)

Hạng F
5/11/10
6.708
15.033
113
Thanks bác về hình ảnh tường thuật chuyến đi du ngoạn Nam - Bắc thật tuyệt, đất nước mình đẹp quá, có thời gian cũng sẽ làm một chuyến oành tráng giống bác, nhất là được cưỡi ngựa sắt cùng loại với chiến mã của bác.
Ngoài lề: đi xa có mấy tài mà xem hình chụp cả nhà thấy dạo này có eo hơn lúc trước vậy bác T dv.

Hạng C
17/2/11
861
79
28
Xin Bá cáo lại về ăn uống của Zing ạ. Do hôm trước em xớn xác cộng vội ghi chép của v1, double hết 1 khoản.
Chính xác Zing em đi hết 4354km, uống 487,971 Lít, vị chi có <span style=""color: #0000ff;"">11,2L/100km</span> thôi. Tổng phí cho xăng là 10.469.000đ (~TB 21500đ/lít).
Suốt hành trình em bơm bánh có 1 lần. Ngoài chuyện mấy trẻ ở Quê quẹt chơi cây qua xe, oánh bát chút chắc hết (em chỉ mới rửa xe chổ bác Hải Lơ thôi, gần nhà Q.7) và bị hằn 2 lằn do baga xe honda 1 bé giai ở Đà Nẵng chạy cúp đầu em, còn lại không bị chi hết. Số em vậy là quá may cho chuyến đi amateur này.
Hy vọng anh em có đi, cũng được may mắn như em !
:)

thuandv nói:
... Tính tổng đường đi, bao gồm đèo/núi/ổ-voi/hạn-chế-tốc-độ/cây-xăng-đong-đểu, thì trung bình hết 12l/100km _ em nghĩ là phù hợp.
...

Hạng C
17/2/11
861
79
28
Em lái mình ênh vì v1 sang tháng 9 này mới thi bằng.
Anh cứ thu sếp để đi thử :), còn sức mà. 2 cụ nhà em và 2 nhóc cũng đi về an toàn dù hơi mệt tí. Nếu anh đổi được zing còn chất, thì không lo chi cả.
:)

scrlinh nói:
Thanks bác về hình ảnh tường thuật chuyến đi du ngoạn Nam - Bắc thật tuyệt, đất nước mình đẹp quá, có thời gian cũng sẽ làm một chuyến oành tráng giống bác, nhất là được cưỡi ngựa sắt cùng loại với chiến mã của bác.
Ngoài lề: đi xa có mấy tài mà xem hình chụp cả nhà thấy dạo này có eo hơn lúc trước vậy bác T dv.

Hạng D
1/6/08
1.270
5.587
113
15
Em cũng lang thang kết hợp đám cưới đứa em ở Đà Nẵng mới vào SG tối qua. Đi chung cung đường anh Thuận từng đi nhưng phải công nhận anh siêng chụp hình thiệt. Em chỉ ăn và chơi thôi, hình bọng chả chụp được mấy!
Về đường đi em chạy ổn cả, ngoại trừ 2h sáng nay về còn bị máy sấy 59/50 tại Long Khánh, may mà có quyền trợ giúp không là tốn tiền roài.

Hạng C
17/2/11
861
79
28
Trời, 2h sáng ...
Mà sao đi khuya dzậy, vợ con thế nào?
Chuyện ảnh thì toàn hô hào thôi, v1 chụp chủ yếu đó :)

thinhduc nói:
Em cũng lang thang kết hợp đám cưới đứa em ở Đà Nẵng mới vào SG tối qua. Đi chung cung đường anh Thuận từng đi nhưng phải công nhận anh siêng chụp hình thiệt. Em chỉ ăn và chơi thôi, hình bọng chả chụp được mấy!
Về đường đi em chạy ổn cả, ngoại trừ 2h sáng nay về còn bị máy sấy 59/50 tại Long Khánh, may mà có quyền trợ giúp không là tốn tiền roài.

Hạng D
1/6/08
1.270
5.587
113
15
Vì trưa tắm biển Bãi Dài, Nha Trang. Con bé thích quá không chịu lên, mãi đến hơn 5h chiều mới xuất phát được.
Lên xe mình em chạy chứ bà cả có bằng hơn 1 năm nay mà có biết lái đâu. Được cái vợ và con đi đâu lên xe cũng ngủ khì, nên em tranh thủ mần luôn về SG. Hi.hi

Hạng D
29/5/08
1.490
87
48
MFC
thinhduc nói:
Vì trưa tắm biển Bãi Dài, Nha Trang. Con bé thích quá không chịu lên, mãi đến hơn 5h chiều mới xuất phát được.
Lên xe mình em chạy chứ bà cả có bằng hơn 1 năm nay mà có biết lái đâu. Được cái vợ và con đi đâu lên xe cũng ngủ khì, nên em tranh thủ mần luôn về SG. Hi.hi
Đi zử ha!