Hạng D
19/11/15
1.083
3.276
113
xe anh của bác chắc chắn phải có bảo hiểm trách nhiệm dân sự, bên bhtnds phải đền cho lé sợt. Tối đa đền 75t, nếu lé sợt sửa hơn 75 t anh bác phải bỏ tiền túi ra bù. Về phía xe của anh bác nếu đã mua bh tự nguyện thì bh tự nguyện phải đền, mức đền tối đa theo hđbh.
bh vật chất hay bh hai chiều thì coi xem có mua thêm bồi thường cho bên thứ ba không, nếu không mua thì bh không phải đền cho lé sợt, có mua thì xem mức bồi thường tối đa bao nhiêu. Bảo hiểm của lé sợt thì tùy chủ xe lé sợt có muốn dùng hay không thôi chứ nếu chủ xe lé sợt không gọi bh thì bh khỏi đền. Mà bh của lé sợt đền cho chủ xe xong cũng truy thu của bác chủ à.
- BH TNDS bắt buộc sẽ bồi thường thiệt hại cho bên thứ ba khi có tai nạn xảy ra. (Gọi nôm na là chiều thứ nhất)
- BH VCTX là bảo hiểm tự nguyện cho tài sản là cái xe của mình. (Nôm na là chiều thứ hai)
Bác nào mua cả phần VCTX thường gọi là mua 2 chiều. Vậy cái nào bồi thường xe nào đã rõ.
Cái dòng đỏ đỏ của bác em thấy rối thì phải.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
7/4/11
1.958
2.024
113
vấn đề ở chổ mấy bác đi lexus chứ ko phải ở mình
nếu nhẹ tội cho qua hết thì mỗi người kiếm 1 gốc cây bang vô cho BH xuống làm
nhưng vấn đề là người ta đâu có chịu, xe xịn mờ
tại vì ban đầu bác nói tai nạn nên BH nó làm khó vậy cho đúng quy trình
ban đầu cứ đề chú lexus tự lo cho chú lexus,tự lấy BH hiện trường, mình tự làm việc với BH của mình
như vậy nó dể dàng hơn
chứ để 2 thằng BH nó đẩy qua đẩy lại mình ói cơm với nó

Hạng D
19/11/15
1.083
3.276
113
Chào Các bác.! em xin nhờ các bác tư vấn cho em. hôm qua em với ông anh đi đám cưới trên Đức Huệ, Long An. Trên đường đi vì biết ông anh chạy xe yếu. Vì là xe mượn nên em nhắc anh em tránh xa nó ra. Thế mà em thiu thiu ngủ rồi nghe tiếng "chết mẹ". Em mở mắt ra thì thấy trước mình là xe Lexus LX570. Thấy ông anh em tấp xe vào lề thì em biết là có va chạm. Em xuống xe thì thấy thôi rồi lượm ơi, thiệt hại sơ bộ bể két nước,móp đầu. xe Lexus thì như trong hình. Cả 2 xe đều có bảo hiểm 2 chiều. Bên xe Lexus kêu em đợi bảo hiểm đến. Công an có đến nhưng thấy tình hình bảo ông anh em sai nên tự thương lượng với bên xe Lexus .Sau khi thương lượng thì tình hình là: Bảo hiểm bên xe ông anh em sẽ sửa với chi phí là ông anh em chịu 20%. Bảo hiểm bên xe Lexus không đền mà ông anh em chịu luôn. Hôm nay cứu hộ về thì tình hình là toyota báo xe innova hết 80tr. Xe Lexus hết 25tr cho cản xe. Em nghe mà choáng váng. Em xin các Bác tư vấn vấn đề sau:
- Xe ông anh em sữa sao mắc quá. các Bác tư vấn giùm em bên toyota báo giá ảo quà không.???liệu mình có thể đem xe ra gara sửa.???
- Bên bảo hiểm xe Lexus đã lập biên bản liệu họ có bồi thường cho xe Lexus miễn phí. .???
- Bác nào có cao kiến để giảm chi phí thấp nhất có thể giúp em với. Em đang rất cần sự chia sẻ của các Bác.! Mong các Bác tận tình giúp đỡ. Em xin cám ơn!!!
Trường hợp của bác chuyện đã rồi. Trong trường hợp không làm được Biên bản C.a thì nên chấp nhận đền 25c cho LX. Hãy mừng đi vì đụng vào xe này chỉ đền 25c là một cái may. May vì nó không nặng hơn.
Về xe mình với mức chế tài 20% tức 16tr phải trả cho chi phí sửa chữa cũng tiếc đấy. Thương lượng với chủ xe đem ra ngoài với mức s/c khoảng 30tr. Vậy 20% là 6tr. Nhẹ nhõm vô cùng.
Về chất lượng bạn đừng lo. Phụ tùng xịn xe Ỉn ngoài thị trường không thiếu cái gì. Cái quan trọng tìm đúng gara uy tín để làm.
Chúc bác nhẹ gánh lo âu.

Hạng D
16/11/10
1.416
2.729
113
Bình Thạnh, Tp HCM
- BH TNDS bắt buộc sẽ bồi thường thiệt hại cho bên thứ ba khi có tai nạn xảy ra. (Gọi nôm na là chiều thứ nhất)
- BH VCTX là bảo hiểm tự nguyện cho tài sản là cái xe của mình. (Nôm na là chiều thứ hai)
Bác nào mua cả phần VCTX thường gọi là mua 2 chiều. Vậy cái nào bồi thường xe nào đã rõ.
Cái dòng đỏ đỏ của bác em thấy rối thì phải.

cái dòng đỏ của mình: Bảo hiểm tự nguyện của mình có mua thêm trách nhiệm bồi thường cho bên thứ ba 100t một vụ nữa. Vì vậy mình kêu bác chủ coi lại xem hđbh của bác chủ có mua k.

Hạng D
15/12/13
1.351
1.492
113
cái dòng đỏ của mình: Bảo hiểm tự nguyện của mình có mua thêm trách nhiệm bồi thường cho bên thứ ba 100t một vụ nữa. Vì vậy mình kêu bác chủ coi lại xem hđbh của bác chủ có mua k.
Trường hợp mua thêm gói bồi thường cho bên thứ 3 trong BH tự nguyện theo em nghĩ sẽ dùng cho trường hợp bồi thường cho bên thứ 3 vượt mức 70tr trong BH TNDS ( bắt buộc ) cái này là chiêu trò kiếm thêm của BH.
Qua các trường hợp thắc mắc về BH trên Os, em nghĩ các đại lý BH thường lợi dụng sự kém hiểu biết của chúng ta để từ chối bồi thường ( như trường hợp bác chủ thì Tối Thiểu Phải Có Biên Bản và không được tự thoả thuận ) ..... mua BH mà khi cần còn bị hành thì tức bỏ mịa.

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: hta123 and huyb9
Hạng D
30/10/12
3.965
2.684
113
Em kg có kinh ngiệm trong vụ này , nhưng 2 cái màu đỏ em càng đọc càng rối và thấy mâu thuẫn giữa 2 cái , còn màu xanh thì kg hiểu gì hết . Nhờ các bác khai sáng giúp em . Thank
Có gì đâu mà khó hiểu Bảo hiểm dân sự hay còn gọi là bảo hiểm bắt buộc khi có và chạm giữa xe mình và 1 xe khác thì bên bảo hiểm sẽ thay mặt mình bồi thường thiệt hại cho bên kia (giá trị bồi thường tối đa không vượt quá 70 triệu) Và phải có biên bản hiện trường của CSGT thì mới đủ điều kiện để bồi thường.

Hạng D
15/12/15
1.503
1.322
113
43
Trường hợp mua thêm gói bồi thường cho bên thứ 3 trong BH tự nguyện theo em nghĩ sẽ dùng cho trường hợp bồi thường cho bên thứ 3 vượt mức 75tr trong BH TNDS ( bắt buộc ) cái này là chiêu trò kiếm thêm của BH.
Qua các trường hợp thắc mắc về BH trên Os, em nghĩ các đại lý BH thường lợi dụng sự kém hiểu biết của chúng ta để từ chối bồi thường ( như trường hợp bác chủ thì Tối Thiểu Phải Có Biên Bản và không được tự thoả thuận ) ..... mua BH mà khi cần còn bị hành thì tức bỏ mịa.
Có gì đâu mà khó hiểu Bảo hiểm dân sự hay còn gọi là bảo hiểm bắt buộc khi có và chạm giữa xe mình và 1 xe khác thì bên bảo hiểm sẽ thay mặt mình bồi thường thiệt hại cho bên kia (giá trị bồi thường tối đa không vượt quá 70 triệu) Và phải có biên bản hiện trường của CSGT thì mới đủ điều kiện để bồi thường.
Trường hợp BH vật chất xe có mua gói bảo hiểm cho bên thứ ba , thì khi những trường hợp như vậy mình có cần biên bản hiện trường của csgt kg các bác

• Like
Reactions: minhnhat15011990
Hạng D
15/12/15
1.503
1.322
113
43
đã dính tới bên thứ ba bắt buộc phải có bb của csgt bác à và phải gọi cho bh ngay thời điểm xảy ra tai nạn nữa.
NHư vậy khi có bb của csgt thì bh cho bên thứ 3 sẽ đền , còn về phần mình bh vật chất có đền cho mình kg khi lỗi đó thuộc về phần mình ( vd ủi đít ) , ngoài ra bh bắt buộc cũng đền chung với bh bên thứ 3 ?

Hạng D
7/4/14
1.349
1.885
113
Trường hợp BH vật chất xe có mua gói bảo hiểm cho bên thứ ba , thì khi những trường hợp như vậy mình có cần biên bản hiện trường của csgt kg các bác
Em nghĩ muốn BH chi trả cho bên thứ 3 thì phải có BB hiện trường của CA.

• Like
Reactions: blaze090