24/3/10
4.364
3.876
113
18banh nói:
sau 4 tháng cưới nhau..em xin nêu những ưu khuyết điểm của bà nhà đây ạh...
ưu điểm : nội thất không chật chội lắm..trọng lương xe tương đối tốt ( chạy 110 cây chuối không bị rung,lắc..),body gọn,cao ráo --> các bác sẽ có tầm quan sát tốt...
khuyết điểm (hơi nhiều) :) : * em nó hơi yếu chỉ có 2.7 nhưng hình như không đúng với 2.7...các bác đi đường xe nên cẩn thận khi chuẩn bị vượt xe khác vì khi vượt các bác nhấn ga nhiều nhưng em nó vẫn không "zọt" đâu ạh ----> nguy hiểm đấy các bác cẩn thận chổ này....
* hao xăng đấy..nếu loanh quanh trong tp các bác sẽ mất 20l/100km cho em nó..còn đường dài chỉ khoảng 14l
* Tay lái hơi nặng nhé..nếu nhà bác nào trong hẽm mà mỗi lần lấy xe đi phải xào tới xào lui thì em khuyên không nên cưới em nó...

bi nhiu trước đã..mong mấy bác góp ý....và chém em nó nhẹ tay cho...:)

Về ưu điểm mà pác nêu thì em k có ý kiến nhưng về khuyết điểm thì em có 1 số ý sau:
- Khi di đường muốn vượt xe khác nhanh thì pác chỉ có 2 cách thui: 1 là vẫn để số D nhưng đạp ga kickdown (đạp khoảng 90%~100% ga) máy tính sẽ hiểu & cho pác gia tốc tốt để vượt. Cách khác là pác lách nhẹ tay số về vị trí 3, xe sẽ chồm lên rất mạnh để vượt, sau khi vượt pác lách nhẹ tay số về D chạy như bình thường. Thông thường pác nên dùng cách này để vượt & đó cũng là lý do mà Toyota đặt 2 vị trí số 3 & số D rất gần nhau (3-D). Theo em thấy các xe với động cơ từ 1.8 trở lên, nếu pác sử dụng số thích hợp thì đều vượt rất tốt, k xét trường hợp xe ị vượt đua theo k cho vượt nhé.
- Hao xăng: pác có thể đạt mức khoảng 14 lít/100km TP, đường trường khoảng 11, 12 lít/100km như em đang sử dụng (các cao thủ nào chạy tiết kiệm hơn xin chia sẻ thêm) nếu pác hiểu được thời điểm chuyển số. Nếu pác k rành thời điểm chuyển số thì pác nên quan sát đồng hồ báo mức tiêu thụ nhiên liệu tức thời pác sẽ có thể ép hộp số chuyển số 4 ngay cả khi đang chạy vận tốc khoảng 30km/giờ bằng cách mớm nhẹ ga. Nói chung là hao xăng hay không thì phụ thuộc chủ yếu vào cách chạy, chứ k phụ thuộc nhiều vào xe, pác chạy Grandis hay Venza2.7 thì cũng thế thui.
- Tay lái nếu pác thấy nặng thì nên kiểm tra áp suất lốp. Theo em thấy với tự trọng xe khoảng 2 tấn thì tay lái như vậy là khá đằm, k nhẹ k nặng. Tay lái nhẹ khi chạy tốc độ khoảng 110km/giờ trở lên.
Nếu có dịp pác tham gia Off với hội TFC, pà con sẽ giúp pác chạy tiết kiệm ngay thui & còn nhiều thứ khác nữa ..... He he.

Hạng D
21/12/06
1.117
617
113
XÌ TRUM TÍ ĐÔ nói:
- Hao xăng: pác có thể đạt mức khoảng 14 lít/100km TP, đường trường khoảng 11, 12 lít/100km như em đang sử dụng (các cao thủ nào chạy tiết kiệm hơn xin chia sẻ thêm) nếu pác hiểu được thời điểm chuyển số. 

Mức tiêu hao này là cho xe nào vậy bác?! Fortuner số tự động hả bác?!

24/3/10
4.364
3.876
113
bugi nói:
XÌ TRUM TÍ ĐÔ nói:
- Hao xăng: pác có thể đạt mức khoảng 14 lít/100km TP, đường trường khoảng 11, 12 lít/100km như em đang sử dụng (các cao thủ nào chạy tiết kiệm hơn xin chia sẻ thêm) nếu pác hiểu được thời điểm chuyển số.

Mức tiêu hao này là cho xe nào vậy bác?! Fortuner số tự động hả bác?!

Fortuner V, số tự động, máy xăng 2.7, ODO mới có 1273km

Hạng B2
10/9/10
264
978
93
Mua xe phù hợp với nhu cầu sử dụng của mình các Bác ạ, làm sao 1 chiếc xe nặng 2 tấn, chở 7 người, bánh lớn, chạy số tự động, 2 dàn lạnh ... mà ít hao xăng được. Chạy kiểu gì cũng chỉ hạn chế đc 1 phần nhỏ thôi. Mà chạy xe cứ phải canh chạy làm sao để tiết kiệm xăng em nghĩ cũng mất sướng ạ!

Hạng C
20/7/10
522
6
0
47
Pác chủ thớt ở Cái Nhà bự "chà bá" mà lại đưa ra những tiêu chí tiết kiệm Xăng cho "baby V" thì hơi hơi bị bị ... hay nhểy ???

E chỉ góp 01 ý ... nếu ACE "sợ" hao xăng thì mua lấy máy dầu mà chạy !!!
Con Xe cao to thế mà đòi tiết kiệm Xăng thì còn gì "cái sướng" của "Chân Dài" nửa ...
E đang chạy con V chạy gần 10.000km, Xăng cũng tầm 15-18l/km, nói chung là chấp nhận được.
Còn HILUX ( cuối tháng 09 sẽ thỉnh E về ) thì ... rất ít hao vì máy dầu khì khì, E sẽ cho các Pác biết cảm nhận ... sau !

Hạng B2
23/8/10
495
29
28
33
BATMAN_4EVER nói:
Pác chủ thớt ở Cái Nhà bự "chà bá" mà lại đưa ra những tiêu chí tiết kiệm Xăng cho "baby V" thì hơi hơi bị bị ... hay nhểy ???

Con Xe cao to thế mà đòi tiết kiệm Xăng thì còn gì "cái sướng" của "Chân Dài" nửa ...
E đang chạy con V chạy gần 10.000km, Xăng cũng tầm 15-18l/km, nói chung là chấp nhận được.
Còn HILUX ( cuối tháng 09 sẽ thỉnh E về ) thì ... rất ít hao vì máy dầu khì khì, E sẽ cho các Pác biết cảm nhận ... sau !

Khổ cái là đã hao xăng mà lại không sướng, e thấy công suất máy của Fortuner hơi yếu so xác xe nên thực ra chạy trong thành phố hơi nặng nề, xoay trở cũng khó, chạy đường trường có trớn tốt thì cũng ngon, đầm xe nhưng đúng như bác chủ thớt nói gia tốc vượt xe ở tốc độ trung bình( 50-60km/h) là yếu, không có đủ 4 thắng đĩa nên quãng đường phanh dài khi chạy tốc độ cao, Đặc biệt phải hết sức cẩn thận khi vào cua ở tốc độ trên 80km/h do xe nặng, có trọng tâm cao và không có hệ thống VSC.

Last edited by a moderator:
Hạng D
3/8/09
3.541
1
0
44
18banh nói:
chênh lệch hình như gầm 300m lận ah...
và có điều này truyền kinh nghiệm lại cho các bác...vì là số tự động nên e sữ dụng chữ D chạy suốt...và hết 1 bình xăng em chạy được 250km...(!?), rồi trong lao động có sáng tạo,em mới sử dụng số 2 và 3 ở tốc độ thấp....cụ thể từ lúc đềpa đến tốc độ 30km/h e sử dụng số 2..từ 30 ---> 60 em sữ dụng số 3 và trên 60 em mới sử dụng D nếu chạy theo cách đó em chạy hết bình xăng được gần 380km...
nên bây giờ chạy số tự động tay cũng quơ quơ như số sàn ----> nản...:(

Bác đúng là có khiếu hài hước, chết cười với bác

Hạng B2
24/2/08
153
2
18
Hoan hô tinh thần nói thẳng nói thật của bác chủ thớt. Nhưng dù sao V cũng đỡ hơn G bác ạ, Em đi G được 2 tháng cũng chịu k nổi phải cho nó lên đường bởi vì mua xe để phục vụ mình chứ k phải để kinh doanh , hic chạy G còn yếu và ồn hơn V nhiều bác ạ.

Tập Lái
12/9/10
49
0
0
BATMAN_4EVER nói:

hjhj..cám ơn bác khen..nhưng cái nào ra cái đó đàng hoàng chứ bác..hjhj