Hạng B2
24/4/08
147
52
28
Saigon
Chào các bác,

Bác nào có kinh nghiệm đã làm qua thì giúp em việc này với:
Server 2003 AD cty em đã mua lâu lắm rồi em sợ nó chết bất tử, em muốn cài server chạy song song với nó khi khi có sự cố thì mọi người vẫn vào Domain như củ (giống ngày xưa Windows NT server có Domain Controller và Backup Domain Controller chạy song song).
Cám ơn các bác rất nhiều.
P/S: các bác có tài liệu thì gởi mail cho em cũng được. Mail em : [email protected]

Last edited by a moderator:
Accountant
Re:Backup Ative Directory server 2003 SP1.

Nói chung là tinh thần thế này :
- Cài sẵn một cái server 2003 rồi join vào Domain đã có từ trước đó
- Sau đó tiến hành nâng cấp cái server mới cài kia với cái role là backup
Cứ như thế mà làm là OK thôi. Thằng M$ em ghét nhất là cái vụ gom chung hầm bà lằng đủ thứ vô chung một con server

Hạng B2
24/4/08
147
52
28
Saigon
Cám ơn bác đã reply,
Em cũng đang làm theo hướng này nhưng bị kẹt ISA 2004, nó không cho join vào Domain(mặc dù đã cấp quyền truy cập không với hạn để truy cập server AD). Đang tìm cách nâng cấp ISA 2004 nhưng không chắc lắm.

Accountant
Ah, cái ISA2004 kia của bác nằm đâu ? Cài luôn trên Master AD luôn á ? Bác nên tách riêng hai cái đó ra à, đừng có để chung đụng vì nhiệm vụ cúa mỗi cái mỗi khác đồng thời vị trí của nó trong LAN cũng khác hoàn toàn luôn à.

Mà bác join cái server mới kia theo kiểu gì mà bị ISA2004 ngăn sông cấm chợ ? Nếu được bác cho em xem cái network topology của bác được không ?

Hạng B2
24/4/08
147
52
28
Saigon
aka2lua nói:
Ah, cái ISA2004 kia của bác nằm đâu ? Cài luôn trên Master AD luôn á ? Bác nên tách riêng hai cái đó ra à, đừng có để chung đụng vì nhiệm vụ cúa mỗi cái mỗi khác đồng thời vị trí của nó trong LAN cũng khác hoàn toàn luôn à.

Mà bác join cái server mới kia theo kiểu gì mà bị ISA2004 ngăn sông cấm chợ ? Nếu được bác cho em xem cái network topology của bác được không ?

Cám ơn bác đã quan tâm, ISA 2004 cài lên chung Master AD luôn bác (cái này khi em tiếp quản Server đã có rồi, em cũng định khi nào có điều kiện sẽ tách ra).
Sau khi cài Server 2003 xong, dùng quyền administrator để tạo Master AD cho server mới nhưng đến phần tạo new Domain thì Add server này vào Domain đã có rồi, tại đây sẽ báo lỗi "RPC is not available" và Finish. Cái này em cũng đã làm thành công cho 2 server test sạch chưa có các phần mềm khác.
Sơ đồ Network của em như sau :