Hạng D
7/1/06
2.264
50
38
hamburger hill
RE: Bàn về "MẤT LÁI"

...bồng bềnh là tại cấu tạo bản thân của mỗi cái xế ấy, chớ lị ! Giống như Dream : chạy nhanh thì đầu xe bay bay, vì cái bửng bọc gió. Còn Future : 2 bửng bé tí, đầu xe lại nặng, không phiêu như Dream. Mà biết đâu các bác ôm volant sau khi lai rai chầu cầy tơ ?!
@ bác corolla 95 : các cardan côt lái thì em chưa bị. Chỉ mới bị bể bạc đạn trong hộp lái ( bốt tay lái ) thôi : 3 hoặc 4 người xúm vô mới bẻ được ! Tất nhiên khỏi chạy. Hoặc rước thợ tới tháo ra đem sửa, hoặc phải réo bác Lái xe Cẩu thôi ! Khi khui hộp lái ra, thấy : đạn ( bi ) bể lụn vụn, mảnh nào còn to thì giống như một nửa hột đậu xanh cà để nấu chè vậy ! Trong hộp lái có răng xoắn y như trong cái cối xay tiêu. Đạn không nằm trong bạc, mà leo lung tung, bị nghiến không còn manh giáp...
Bác Kỵ Sĩ Không Đầu : Xe AT đạp mạnh chân ga là càng tự nhảy số cao hơn,càng chạy nhanh hơn,chớ lị ? Chỉ khi đạp thắng thì mới tự động "rớt" số. Hoặc bác nói tới kỹ thuật nào khác khi chạy AT ? Em chưa hiểu lắm ? Vì bây giờ có nhiều xe AT có thể can thiệp bằng tay, em chưa chạy,chưa biết...

Hạng F
14/9/04
9.900
27.318
113
Q3

THanks bác Fernandoz, như vậy khả năng bể bi sẽ tăng cao khi bị dằn xóc nhiều bác nhẩy? Nhiều khi em vọt qua các gờ giảm tốc trong khu CN, nhiều khi quá trớn 5-60kmh cũng ớn ớn ! Có lúc nghe cạch phát [8|] , hy vọng không phải bốt lái !

Hạng D
7/1/06
2.264
50
38
hamburger hill

Bác cor95 chạy nhanh qua đường xấu, gây dằn xóc mạnh, thì sẽ hư và giảm thọ nhiều thứ khác, tránh được tới đâu thì tránh. Vì mục tiêu chính là an toàn cho tất cả mọi người trong và ngoài xe. Có khi vì tránh chướng ngại mà đâm vô người, oải lém ! Còn khi dằn xóc , đâu ăn nhằm gì tới bốt lái đâu. Bác yên chí chỗ này. Vụ em kể là vì lâu năm k bơm mỡ ( có vú mỡ ) ,nên mới tèo ! Bởi vậy mua xe xài rồi cũng ớn 3 vụ này lém...

Hạng F
14/9/04
9.900
27.318
113
Q3

Thanks bác Fer nhé, tối em về kiếm cái vú .... mỡ !:D

Hạng B2
16/1/06
359
64
28
otosaigon.com

em có 1 lần chạy xe lúc trời mưa từ vòng xoay hàng xanh đến cầu điện biên phủ, gần đến Hub có 1 vũng nước to, khi xe em chạy qua vũng nước em cảm thấy mình không thể điều khiển dc hướng đi nữa, liền dẫm phanh giảm tốc độ liền.

Hạng F
13/1/06
13.891
35.965
113

Nhân bác Fer nói chuyện " cốt lái" bác cho E hỏi tí, chỗ E có cái Daihatsu tải loại nhỏ, chạy tốt, đăng kiểm ko than phiền gì, nhưng E bực nhất là khi chạy, có lúc vào chỗ dằn xóc ko nhiều: thì nghe như đâu dưới xe phát ra những âm thanh trong: kêu cành cạch r61t khó chịu, sao thế bác: chỉ giúp E với.

Hạng D
7/1/06
2.264
50
38
hamburger hill

...bác Phantan : dưới gầm xe có nhiều món kêu khi chạy qua đường xóc lắm bác ạ. Bác nói thế thì thua,k bít được. Chắc phải vịn bác sĩ + bác Đề thôi.

Hạng B2
25/8/04
333
303
63

Thế còn trường hợp của bác tài xe khách mà báo Pháp Luật lấy làm ví dụ cách đây lâu lâu, khi bác ấy đang lái bình thường bất chợt nhìn thấy con rắn của hành khách nào đó mang lên xe bị sổng trườn qua dưới chân mình, hồn vía bác lên mây không còn điều khiển được xe thế là tai nạn lập tức xảy ra làm 1 người đi đường chết. Có gọi là "mất lái" không các bác?

Trong bài này E thấy mọi người dăng nhiều ý kn về các trường hợp Mlái rồi. Nhưng hôm qua bên này mới giúp 1 bác bị mất lái trong 1 trương hợp khá hiếm:

Xe đang chạy nhanh trên đường miền núi cách HNoi 300km thì đột nhiên, xe đi đường xe còn lái đi theo đường lái. Tài xế thì cuống quýt vặn vô lăng bẩy tám vòng liền mà kô thấy biến chuyển gì cả đến khi xe phang cả bên hông vào núi thì mới tạm yên

Nguyên nhân thì các bác tự chẩn đoán xem có vãi *** kô?

Lờ... đờ :-D
18/9/04
3.594
90.659
113

Trích đoạn: Lái_xe_cẩu

Nguyên nhân thì các bác tự chẩn đoán xem có vãi *** kô?

Gặp trường hợp này thì vãi nhiều thứ ấy chứ!!! May là không ai bị sao cả!