Tập Lái
22/5/07
20
0
0
Chào các anh chị, ba em sắp qua mĩ mà ba em đã có bằng lái otô bên VN, cho em hỏi e có thể mang cái bằng VN đó qua mĩ mà đổi thành bằng mĩ ko ? Vì e thấy nhiều ngừoi dịch cái bằng VN rồi qua mĩ thuê xe chạy, em cám ơn

Hạng B2
28/1/10
201
5
18
HCM
thegioio2.com
hình như là ko được rùi bác ơi.vì bằng VN chưa được tiêu chuẩn quốc tế.qua đó là phải học lại thì mới được lái xe.bằng bên Mỹ đem về VN thì được.nhưng nếu đi xác nhận thì 3 năm kiểm tra 1 lần vì bằng Mỹ thời hạn chỉ 5 năm.

VIP
25/10/03
91
0
6
Vietnam
foci.com.vn
bằng lái Việt thì không đổi ngang như kiểu hiện nay Việtnam mình đổi cho các bằng lái nuớc ngòai tại Việt nam . Nhưng mình muốn chạy xe ở Mỹ thì cũng dễ dàng , nhất là khu vực California . Nếu bạn đã có bằng lái Việtnam thì đến DMV ( nơi tổ chức thi và cấp bằng lái xe ) đăng ký thi viết bằng tiếng Anh hay tiếng Việt đều đuợc , sau đó thi và lấy đuợc bằng viết thì sẽ sử dụng bằng đó chạy trong 2 tháng , tui hay dùng kiếu này khi đi công tác lúc chưa có bằng Mỹ . Quá trình thi thì từ lúc đăng ký đến thi xong thì mất chừng 2 h thôi . sau đó là lái thỏa mái . Tuy nhiên , người lái phải có nhiều kinh nghiêm với cách đi xe bên này thì mới mạnh dạn cầm lái đuợc . Tui sau nhiều lần đi chung với bạn bè thì mới có kinh nghiệm , sau này chỉ cần 1 cái navigator là chạy dọc ngang nuớc Mỹ luôn . Sau khi có bằng viết thì chúng ta muốn có bằng lái thì đăng ký ngày thi lái thật , trog thời gian chờ thì kiếm mấy ông thầy dạy lái xe kèm cho mình lái trong vài ngày tùy theo khả năng của từng người , mỗi giờ khỏang 30usd hay cao hơn 1 chút .
Khi thi lái xe thì giáo viên chấm thi ngồi bên cạnh và theo nhận xét của nhiều người thì những nguời mà lái xe lâu năm ở Việt nam qua thì thi khó đậu hơn là người mới cầm lái . Vì thói quen ở Việtnam chúng ta thường tự tin nên qua đó lái ẩu , lúc tui thi thì tui nhìn thấy xe sau đủ khỏan cách vài thân xe là tui change lane cái ào , giáo viên xanh mặt và lần thi đó xem như out . lần sau thì mình nghe theo những lời chỉ dẫn cẩn thận và xem như mới học lái thì mới ok .

Tập Lái
22/5/07
20
0
0
Dạ em cám ơn mấy anh, vậy là ba em phải thi lại. Em thì ko sao, sợ ba em lớn tuổi. mà có qua thì ba e ko dám chạy vì e thấy bên này nó chạy dữ quá. thành thật cám ơn mấy anh

Hạng D
20/11/07
4.570
465
83
53
tomford nói:
bằng lái Việt thì không đổi ngang như kiểu hiện nay Việtnam mình đổi cho các bằng lái nuớc ngòai tại Việt nam . Nhưng mình muốn chạy xe ở Mỹ thì cũng dễ dàng , nhất là khu vực California . Nếu bạn đã có bằng lái Việtnam thì đến DMV ( nơi tổ chức thi và cấp bằng lái xe ) đăng ký thi viết bằng tiếng Anh hay tiếng Việt đều đuợc , sau đó thi và lấy đuợc bằng viết thì sẽ sử dụng bằng đó chạy trong 2 tháng , tui hay dùng kiếu này khi đi công tác lúc chưa có bằng Mỹ . Quá trình thi thì từ lúc đăng ký đến thi xong thì mất chừng 2 h thôi . sau đó là lái thỏa mái . Tuy nhiên , người lái phải có nhiều kinh nghiêm với cách đi xe bên này thì mới mạnh dạn cầm lái đuợc . Tui sau nhiều lần đi chung với bạn bè thì mới có kinh nghiệm , sau này chỉ cần 1 cái navigator là chạy dọc ngang nuớc Mỹ luôn . Sau khi có bằng viết thì chúng ta muốn có bằng lái thì đăng ký ngày thi lái thật , trog thời gian chờ thì kiếm mấy ông thầy dạy lái xe kèm cho mình lái trong vài ngày tùy theo khả năng của từng người , mỗi giờ khỏang 30usd hay cao hơn 1 chút .
Khi thi lái xe thì giáo viên chấm thi ngồi bên cạnh và theo nhận xét của nhiều người thì những nguời mà lái xe lâu năm ở Việt nam qua thì thi khó đậu hơn là người mới cầm lái . Vì thói quen ở Việtnam chúng ta thường tự tin nên qua đó lái ẩu , lúc tui thi thì tui nhìn thấy xe sau đủ khỏan cách vài thân xe là tui change lane cái ào , giáo viên xanh mặt và lần thi đó xem như out . lần sau thì mình nghe theo những lời chỉ dẫn cẩn thận và xem như mới học lái thì mới ok .

Nhờ bác hướng dẫn thêm 1 chút về thi viết này. Tham khảo luật giao thông thế nào? Kinh nghiệm bác trả lời các câu hỏi ra sao? Cám ơn bác.

Hạng D
9/7/09
1.754
962
113
quadaychoi nói:
Chào các anh chị, ba em sắp qua mĩ mà ba em đã có bằng lái otô bên VN, cho em hỏi e có thể mang cái bằng VN đó qua mĩ mà đổi thành bằng mĩ ko ? Vì e thấy nhiều ngừoi dịch cái bằng VN rồi qua mĩ thuê xe chạy, em cám ơn

Nếu ba của bác qua chơi thì dùng bằng Việt nam có dịch sang tiếng Anh để lái cũng được. Em qua Mỹ vào cuối năm 2009 và đã làm như vây (bác xem link sau đây http://www.otosaigon.com/forum/m1910556.aspx).

Nếu ba bác qua định cư hoặc ở lâu hơn 6 tháng, nếu có nhu cầu lái xe, em khuyên bác nên thi lấy bằng lái Mỹ. Việc thi lấy bằng lái Mỹ rất dễ dàng. Dễ hơn nhiều so với thi ở Việt nam. Kinh nghiệm lấy bằng lái ở Texas, Mỹ như sau:

1. Bác đến Department of Public Safety (DPS) (Nếu ở Cali thì gọi là Department of Motor Vehicles (DMV)) để xin cuốn sách hướng dẫn luật lái xe và coi toàn bộ trong đó. Các luật giao thông ở USA hay ở VN nói chung tương đối giống nhau, bác chỉ cần chú ý đến các bảng giao thông liên quan đến đường cao tốc và các quy định tốc độ, phạt ...).

2. Sau khi đã nắm luật, bác đang ký và đóng tiền thi viết. Họ cho thi viết trên máy tính. Có nút bấm vào như màn hình touch-screen vậy. Em nhớ là phải trả lời 30 câu. Nếu đúng 21 câu là đậu.

3. Sau khi thi viết xong, bác đang ký ngày thi thực hành. Trong ngày thi thực hành, bác phải lái xe theo hướng dẫn của người chấm thi ngối kế bên. Lưu ý xe để lái thực hành là xe của bác (nếu bác đã mua xe) hay xe của người quen của bác nhá. Các bước thi thực hành bao gồm: a. Kiểm tra bảo hiểm xe; b. Kiểm tra đèn, còi, thắng; c. Đậu xe song song (parallel parking); d. Lái xe ra cao tốc; e. Lái xe vào khu dân cư; f. Đậu xe vuông góc. Bác lưu ý khi sang lane trên cao tốc và các bảng hướng dẫn, nhất là STOP sign và bảng tốc độ tối đa khi vào khu dân cư. Khi gặp bảng STOP sign, xe phải dừng hẳn nha. Không phải như ở VN, gặp STOP sign thì đi chậm hay vọt luôn. Nếu bác không dừng hẳn là rớt 100%.

Nếu bác không đậu thì không phải đóng tiền. Bác thi cho đến lúc đậu rồi thì mới đóng tiền và họ sẽ chụp hình bác để làm bằng lái. Họ sẽ cấp cho bác bằng lái tạm trong thời gian chờ bằng lái chính (sẽ được chuyển cho bác khoảng 2 - 3 tuần bằng đường bưu điện đến địa chỉ bác cung cấp).

Bằng lái Mỹ có giá trị trong 6 năm. Tổng chi phí thi lý thuyết + thực hành khoảng $30 (năm 2003). Bây giờ em không biết là bao nhiêu.

3. Sau

Hạng B2
7/8/09
217
6
0
nếu ở cali bạn vào đây nghiên cứu thêm http://dmv.ca.gov/, thông tin rất đầy đủ, có download cả hướng dẫn luật giao thông bằng tiếng Việt do terminator ký đấy. link download

Có câu này trong California Driver HanDbook thấy hay đây :

Adults Visiting California
Visitors over 18 years old with a valid driver license from their home state or country may drive in Cali-fornia without getting a California driver license as long as their home state license is valid.

Du Khách Người Lớn Đến California
Những du khách trên 18 tuổi có bằng lái hợp lệ tại tiểu bang hoặc quốc gia nơi họ cư ngụ được phép lái xe tại California mà không cần phải xin bằng lái miễn là bằng lái của tiểu bang nơi họ cư ngụ vẫn còn hợp lệ.

Xóa hết mọi lo âu buồn phiền cho mấy bác thích đi du lịch Mỹ nhá

Last edited by a moderator:
Tập Lái
22/5/07
20
0
0
Em cám ơn nhiều lắm, bác warren pham đi định cư với gia đình hả? Em tò mò chút. Cái thi viết thì ba em có biết tiếng anh đâu, trừ khi thi ở Cali. Vậy ba em có thể nhờ 1 ai đó đứng kế bên dịch giùm đựoc ko ? Nếu mình ở tiểu bang khác mà chạy qua Cali thi đựoc ko, em ví dụ như tiểu bang của em ko có thi tiếng việt. bác cho em biết chút thông tin về Texas với vì e nghe nói khí hậu bên đó dễ chịu, giống như VN.

Hạng B2
8/7/04
111
0
16
Nếu bác ko thạo tiếng Anh thì có phiên dịch. Bác phải đặt lịch hẹn thi và phải trả phí.
Thong tin về Texas thì bác tham khảo trong trang web của bang. Một số bang có cộng đồng người Việt thì thậm chí còn có tóm lược thông tin bằng tiếng Việt. Bác kiểm tra xem.