Thảo Luận Bảo dưỡng Premacy

Hạng B2
31/1/07
129
1
18
Em post lại ở mục này:
Xe em Pre 11/2005 đã chạy 29500 km.Theo HDSD thì em phải thay
1-Lọc xăng ( 24 tháng or 40,000 km tùy cái nào đến trước)
2-Bougie ( 18 tháng or 30000 km)
3-Nhớt động cơ ( mỗi 5000 km)
4-Lọc nhớt (Em nghe nói là thay lọc nhớt và nhớt như sau: Lần 1 thay nhớt,làn 2 thay nhớt và lọc nhớt,vậy có đúng không?)
5-Lọc gió (24 tháng or 40,000 km.Cái này em mới thay lúc nó 25,000km vì thấy dơ quá)
6-Dầu phanh (24 tháng or 40,000 km )
-Dầu hộp số tự động (30 tháng or 50,000 km,may quá cái này thì chưa)
Như vậy em phải làm các mục 1,2,3,4 va 6 phải không?Các bác cho hỏi nếu không đem vào VMC (vì lần trước em hỏi cái gạt nước mưa mà nó báo giá đến hơn 300000 d.Em ra ngoài mua có 120000d, em thấy phụ tùng nó báo mắc quá) thì gara ngoài nào tốt,thay đồ đàng hoàng.Em ở Đà Nẵng.
Cám ơn các bác

Last edited by a moderator:
Hạng B1
18/12/06
52
0
6
43
RE: Bảo dưỡng Premacy

Các bác ơi! em cũng đang quan tâm đến thông tin này, bác nào chạy Pre hoặc có kinh nghiệm về mazda cho ý kiến đi, em cũng định đi kiểm tra sức khỏe em nó.

Hạng B2
23/10/06
178
2
16

Ý kiến của em, bác tham khảo nhé,
1-Lọc xăng : không phải thay đâu, nếu bác thấy máy bị ù, hoặc không bốc thì tháo ra kiểm tra thôi, xem em chạy 40K km mà lọc xăng khi kiểm tra sạch lắm!
2-Bougie : máy vẫn đang chạy ngon thì kô quan tâm làm gì, nếu thay bác thay loại thường thôi, vì em thấy các các thợ nói là Pre chỉ thích hợp với loại đó!
3-Nhớt động cơ : chạy trong điều kiện VN và nhớt VN bác nên thay ở mỗi 3.000km
4-Lọc nhớt : lần thay dầu thứ 3 thay lọc nhớt là ổn (khoảng 10k km)!
5-Lọc gió : cái này tuỳ thôi, kô nên căn cứ vào km!
6-Dầu phanh : em không biết phần này vì chẳng động đến bao giờ!
Em không biết VMC ở ĐN bác thế nào chứ VMC ở HN đâu có tệ như các bác nghĩ, giá bình thường, yên tâm và có em kế toán nói chuyện có duyên & vui vẻ!

Hạng B1
1/7/07
93
1
0

Trích đoạn: ndsthanh
Em không biết VMC ở ĐN bác thế nào chứ VMC ở HN đâu có tệ như các bác nghĩ, giá bình thường, yên tâm và có em kế toán nói chuyện có duyên & vui vẻ!
thế là bác hên đấy!
Hôm trước em vào VMC Thanh Xuân thay gạt nước, có 2 ông thợ được điều ra làm cho em. Công việc là thay cao su gạt nước (cái dài nhất) và nắn cái gạt nước kính hậu bị cong. 2 ông thợ lóng ngóng một lúc không thay cao su được, bực quá em giằng lấy bảo để tôi làm cho. Sau khi xong, em quay ra sau thì bác thợ đứng tuổi ở đằng sau vẫn chưa tháo được cần gạt nước ra để nắn, đang tính lấy búa đóng vào trục em sợ quá phải làm nốt. Đến khi tháo ra được thì bác ấy gằng lấy bảo để anh nắn cho rồi lấy búa phang mấy nhát khá mạnh làm cái cần méo luôn!!!
Chán!