Hạng D
6/3/08
3.915
7.278
113
Sàigòn
Bảo hiểm TNDS đối với bên thứ 3

Các Bác cho em hỏi.

1. Khi đi ĐK xe (mới), hồ sơ có buộc phải có BHTNDS (Bảo hiểm trách nhiệm dân sự) bắt buộc đối với bên thứ 3 không?

2. Trường hợp em không mua gói BH bắt buộc mà mua BH tự nguyện với các mức bồi thuờng cao hơn (Ví dụ Thương tật 200tr/người + Tài sản 600tr/TS so với BH bắt buộc là 100tr/người và 100tr/TS) thì khi lưu thông có rắc rối gì với mấy anh CS không?

Cám ơn các Bác.

Last edited by a moderator:
Hạng D
14/8/11
4.162
87.644
113

Các Bác cho em hỏi.

1. Khi đi ĐK xe (mới), hồ sơ có buộc phải có BHTNDS (Bảo hiểm trách nhiệm dân sự) bắt buộc đối với bên thứ 3 không?

2. Trường hợp em không mua gói BH bắt buộc mà mua BH tự nguyện với các mức bồi thuờng cao hơn (Ví dụ Thương tật 200tr/người + Tài sản 600tr/TS so với BH bắt buộc là 100tr/người và 100tr/TS) thì khi lưu thông có rắc rối gì với mấy anh CS không?

Cám ơn các Bác.
Có !! Bởi vậy nbo1 mới có tên là bảo hiểm bắt buộc !!
Ko có thì hoặc thành mồi ngon cho SCGT hoặc sẽ đóng phạt nhiều hơn cho ngân sách nhà nước !!

Hạng D
7/3/07
2.224
52.463
113
BH bắt buộc rẻ hơn BH tự nguyện mà. Đã gọi là bắt buộc thì bác phải mua mới đăng ký xe và đăng kiểm xe được. Khi đi làm giấy tờ hoặc bị CSGT kiểm tra trên đường chả ai hỏi BH tự nguyện của bác hết

• Like
Reactions: tktung
Hạng D
6/3/08
3.915
7.278
113
Sàigòn
BH bắt buộc rẻ hơn BH tự nguyện mà. Đã gọi là bắt buộc thì bác phải mua mới đăng ký xe và đăng kiểm xe được. Khi đi làm giấy tờ hoặc bị CSGT kiểm tra trên đường chả ai hỏi BH tự nguyện của bác hết
Ý em là:
Quy định hạn mức của bảo hiểm bắt buộc: 100tr/người/vụ + 100tr/tài sản/ vụ. (1)
Em thấy thấp quá, em mua tự nguyện: 500tr/người/vụ + 500tr/tài sản/ vụ. (2)

Nhưng: cả hai đều là bảo hiểm trách nhiệm với bên thứ 3 nên em chỉ được mua 1 trong 2 (thực ra mua cả 2 cũng được nhưng sẽ lãng phí 1 trong 2 vì khi claim thì không được phép claim trùng).

Câu hỏi là em mua (2) và không mua (1), về lý thì OK vì (2) bao trùm (1) và ưu việt hơn (1). Nhưng mấy chú CA có bắt lý câu chữ không, hay thấu hiểu vấn đề? Nếu bị bắt lý thì nên làm sao.

Thực tế 5 năm nay em toàn mua (2), không mua (1), chỉ trừ lần đầu tiên khi mua xe tụi showroom nó làm luôn cái BHBB để đi đăng ký. Và chưa bao giờ bị hỏi nên không biết thực tế thế nào!

Hạng D
7/3/07
2.224
52.463
113
Ý em là:

Nhưng: cả hai đều là bảo hiểm trách nhiệm với bên thứ 3 nên em chỉ được mua 1 trong 2 (thực ra mua cả 2 cũng được nhưng sẽ lãng phí 1 trong 2 vì khi claim thì không được phép claim trùng).

Câu hỏi là em mua (2) và không mua (1), về lý thì OK vì (2) bao trùm (1) và ưu việt hơn (1). Nhưng mấy chú CA có bắt lý câu chữ không, hay thấu hiểu vấn đề? Nếu bị bắt lý thì nên làm sao.

Thực tế 5 năm nay em toàn mua (2), không mua (1), chỉ trừ lần đầu tiên khi mua xe tụi showroom nó làm luôn cái BHBB để đi đăng ký.
Bác chưa bị CSGT hỏi giấy tờ bao giờ sao, họ chỉ hỏi BH TNDS thôi, ko hỏi BH tự nguyện đâu, mặc dù mức chi trả khác nhau rấ nhiều. Như em không mua BH tự nguyện nè, nhưng BH TNDS phải mua mới đăng kiểm được

Hạng D
6/3/08
3.915
7.278
113
Sàigòn
Bác chưa bị CSGT hỏi giấy tờ bao giờ sao, họ chỉ hỏi BH TNDS thôi, ko hỏi BH tự nguyện đâu, mặc dù mức chi trả khác nhau rấ nhiều. Như em không mua BH tự nguyện nè, nhưng BH TNDS phải mua mới đăng kiểm được
Đúng Bác, chưa bao giờ phải show cái BH cho CA cả. Bị tuýt 2, 3 lần nhưng chỉ show bằng lái & cà vẹt

Hạng D
7/3/07
2.224
52.463
113
Đúng Bác, chưa bao giờ phải show cái BH cho CA cả. Bị tuýt 2, 3 lần nhưng chỉ show bằng lái & cà vẹt
Vậy là CA kiếm thứ khác chứ không phải giấy tờ vì không mang theo BH TNDS cũng bị phạt

Hạng D
6/3/08
3.915
7.278
113
Sàigòn
Vậy là CA kiếm thứ khác chứ không phải giấy tờ vì không mang theo BH TNDS cũng bị phạt
1 lần em sai, em lì xì rồi chạy. 1 lần em đúng, em cãi kịch liệt & củng chỉ show bằng với cavet. BH thì có, BHTNDS tự nguyện chứ không có BHTHDS bắt buộc (như em đã nói trên).

Hạng D
7/3/07
2.224
52.463
113
1 lần em sai, em lì xì rồi chạy. 1 lần em đúng, em cãi kịch liệt & củng chỉ show bằng với cavet. BH thì có, BHTNDS tự nguyện chứ không có BHTHDS bắt buộc (như em đã nói trên).
Cũng tùy CA thôi bác ơi. Nhưng bộ tứ sên cà vẹt ,bằng lái, đăng kiểm, BH bắt buộc là những thứ mà luật GT quy định phải mang theo khi chạy xe và có mức phạt cho hành vi không mang theo những thứ này

Hạng F
18/2/13
5.654
13.860
113
Saigon & Dalat
Ý em là:

Thực tế 5 năm nay em toàn mua (2), không mua (1), chỉ trừ lần đầu tiên khi mua xe tụi showroom nó làm luôn cái BHBB để đi đăng ký. Và chưa bao giờ bị hỏi nên không biết thực tế thế nào!
BHTNDS là giấy tờ bắt buộc phải có khi xe lưu hành. Bác vẫn có thể tăng thêm mức bồi thường bằng cách mua thêm bên phần BH tự nguyện (tùy chọn bồi thường người và tài sản đối với bên thứ ba), khi xảy ra tai nạn nếu BH bắt buộc không đủ chi trả thì dùng thêm bên BH tự nguyện.
Hồi vk mới mua xe, tôi mua BH cả 2 loại này để phòng xa, do không tin tưởng lắm khả năng cầm lái của quý bà.
P/s nếu không mua BHTNDS bắt buộc, bác đi đăng kiểm xe như thế nào?

Chỉnh sửa cuối: