Hạng B2
17/3/10
172
42
28
Năm 2004 em có dịp sang Camp chơi, qua biên giới (cửa khầu mộc bài) em choáng phát đầu tiên là thấy xe đò bên đó nát như thời bao cấp bên mình, người và hàng hoá chen nhau trên nóc xe.
Choáng phát thứ 2 là làng quê bên đường rất nghèo, thưa thớt nhiều nơi chưa có điện, dân ở nhà sàn, cấy lúa 1 vụ, nắng nóng hơn VN mình
Choáng phát thứ 3 là khi đến Siemriep thấy toàn oto xịn, tay lái nghịch thuận đủ cả, xài tiền Việt hay Obama đều được.
Choáng phát thứ 4 là dân Việt mình ở bên đó khá nhiều, và cũng rất nhiều dân Camp nói được tiếng Việt.
Nói chung là bên đó có nhiều cái thú vị lắm các bác ạ, các bác nên đi thử 1 chuyến để khám phá.

Hạng B2
13/10/08
102
0
0
Nhìn mà phát thèm luôn ... ước gì mua được 1 chiếc RX bên Cam đem về VN nhỉ...

Hạng B2
14/6/10
196
2
0
tôi nghĩ vậy nè.nhìn thấy bên đó rẻ thì ham chứ ko thực tế vì bên mình ko thể có giá đó.vậy chắc phải chấp nhận giá ở đây thôi.tôi đành phải nhắm mắt mua 1 con phục vụ gia đình thôi.chấp nhận thôi máy bác ơi.

Hạng C
14/7/10
583
5
0
OS H8 8888 nói:
30 năm trước dân Camp còn nghèo thấy khổ, vàng không có đồ đựng, phải chứa trong lon (lon sữa Thống Nhất hay sữa Ông Thọ của ta), nông dân đi làm chưa có xế hộp, phải chạy bằng Dream không à. Nay khá hơn chút ít, cũng do ông Trời.
Bác này chắc chắn chưa đi Cam rùi. Bác qua đó mà xem người ta đi toàn xe city, hay những cái xe đỏ đỏ gì đó của Đài loan ngày xưa đó. Em đố bác tìm thấy chiếc xe ga ở bên đó...

Hạng D
29/7/09
1.309
392
83
Trước em cũng mần bên đó một thời gian . Hix có biết một cô làm móng người VN . Cũng đi lexus . Mà e khoái nhất là mấy em hạng siêu xe không có tiền làm biển số hehe

Hạng B2
14/6/10
196
2
0
trời ơi tôi đến giờ vẫn chưa kiếm được cô vợ 2 ra hồn.mà máy xe đó chắc nằm mơ mới thấy quá.

Dot
Hạng B2
29/9/09
294
3
43
Nói về Cam thì em hơi bị rành do đã đi gần 10 lần rồi. Hiểu Cam phải xét về kinh tế là biết thôi.

Về công nghiệp họ chỉ làm gia công may mặc là chính. Bán tài nguyên gỗ, gạo... kiếm ít tiền đô la. Họ vào WTO với thoả thuận là ko đánh thuế cao xe hơi. Đa số xe hơi của họ là xe cũ nhập từ Mỹ về, xe mới thì đắt (rẻ hơn VN do thuế thấp hơn) bán cho đại gia, công chức cao cấp mà thôi. Các nhân viên công chức bình thường làm ở các TP lớn là có thể mua được xe hơi cũ khoảng 4-5k USD. Tuy nhiên, đây cũng là điểm yếu của Cam do chỉ nhập các loại xe đi "dạo" chứ ko liên quan đến sản xuất, chảy máu ngoại tệ. Mà chỉ có ở các TP lớn mới nhiều xe thôi, chứ ở tỉnh thì nghèo.

Vì công nghiệp không phát triển nên các bác thấy rất ít xe tải, xe container chở hàng hoá XNK, vận chuyển hàng trong nước. Cho nên khi về nông thôn, tỉnh các bác thấy buồn lắm, nghèo, ít sức sống hơn nông thôn VN mình. Nông nghiệp chỉ làm 1 vụ nhờ vào mùa mưa chứ không làm thuỷ lợi như mình, nên năng suất thấp, đất bỏ hoang nhiều... Nhờ đây các đại gia VN qua đó làm lúa, bán về lại VN.

Tuy nhiên, văn hóa giao thông của họ ngon hơn mình, nhường đường nhiều hơn, ko chen lấn, ko cải cọ... Cũng một phần lúc tuổi thanh niên họ phải đi học tu trong chùa vài ba năm gì đó...

Bên đó hiện nay đi xe máy cũng phải đội mũ bảo hiểm như VN mình - chắc mới học tập. Đem tiền Bác Hồ qua đó xài vẫn được như thường, ko cần phải đổi nhiều lần mất phí.

Khi các bác về tới đường từ Mộc bài về TP choáng vì qúa nhiều xe tải, đó là cái khác ở VN mình.

Last edited by a moderator:
Hạng B2
17/3/09
248
462
73
OS H8 8888 nói:
30 năm trước dân Camp còn nghèo thấy khổ, vàng không có đồ đựng, phải chứa trong lon (lon sữa Thống Nhất hay sữa Ông Thọ của ta), nông dân đi làm chưa có xế hộp, phải chạy bằng Dream không à. Nay khá hơn chút ít, cũng do ông Trời.

hay da nói chuyện như trên mây vậy , 30 năm trước bạn qua bên CAM hả, 30 năm trược ông Hoanda còn không có Dream mà chạy nữa là đến nông dân, Chém gió thì cũng phải có nghệ thuật chút