Hạng D
3/9/08
4.594
46.993
113
Bác vào gú gồ gõ chữ zona là nó ra cả chục trang, tha hồ mà bác tham khảo. Virut Zona này là bà con với vi rút bệnh thủy đậu đây. Khá nguy hiểm! Có lẽ trong quá khứ bác chưa chích ngừa bệnh thủy đậu.
* Lưu ý:
Zona và giời leo là hai bệnh khác nhau hoàn toàn, mặc dù là có triệu chứng tương đối giống nhau.

Hạng B2
12/3/07
153
0
16
Em nghe nói bệnh này khoán hay lắm dù em chưa từng một lần nào đi.
Nhưng sao bác để nó lây lan ghê vậy?
Em đã từng bị 2 lần. Lần đầu tiên em bị ở cổ, nó nỗi lên 1 mảng đỏ nhỏ và rát. Em ra nhà thuốc mua thuốc Acyclovir (bao gồm loại uống và bôi) khoảng 5 ngày sau là hết hẳn. Còn thẹo thì 4 tháng sau mất hẵn
Sau đó em bị lần thứ 2 nặng hơn vì bị ngay hông nên nó lan nhiều hơn, tuy nhiên em vẫn bôi và uống thuốc ACYCLOVIR nhưng 10 ngày sau mới hết. Bây giờ thẹo vẫn còn mờ mờ.
Em nghĩ bác nên kiên trì, mặc quần áo thoáng và đừng quá suy sụp tinh thần vì bác càng căng thẳng nó càng lan nhanh. Bệnh này nguyên nhân là do thần kinh đó bác ạh.

Tập Lái
14/4/07
17
0
0
36
hoadat nói:
Bác vào gú gồ gõ chữ zona là nó ra cả chục trang, tha hồ mà bác tham khảo. Virut Zona này là bà con với vi rút bệnh thủy đậu đây. Khá nguy hiểm! Có lẽ trong quá khứ bác chưa chích ngừa bệnh thủy đậu.
* Lưu ý:
Zona và giời leo là hai bệnh khác nhau hoàn toàn, mặc dù là có triệu chứng tương đối giống nhau.

Đúng rồi bác, zona khác với giời leo (có người còn gọi giời đ..i :D)
Lúc trước em bị giời leo ngay cổ rồi lan ra gáy, đi bv bác sĩ cho thuốc bôi, chứ em ko uống thuốc. Cũng khá lâu mới hết, ngứa với rát kinh, sau nó khô, làm 1 vệt dài ngay cổ. Lành rồi thì em gỡ ra, hình như là em chả bôi thuốc chống sẹo, mà h cũng ko thấy có sẹo. :D

Hạng D
26/7/08
1.888
279
98
50
NGOCLINH HOTEL
duongxua nói:
Cám ơn các bác đã hướng dẫn. Em cũng tìm hiểu kỹ bệnh này . Thật là mệt mỏi với nó . Nhà em có mật ong rừng nhưng sợ bôi vào lũ kiến nó làm thịt em mất :(

Nếu là mật ong thiệt 100% thì hình như kiến không ăn đâu bác.

ncm
Hạng B2
23/5/08
339
0
18
35
OSCF
tahi2010 nói:
Iem có thấy 1 lần, có người bị nhưng bệnh viện chữa không hết, nhưng có ông kia gần nhà em (dưới quê), ổng cầm nhang thổi phù phù là mấy ngày sau khô mặt, rồi dần dần hết,

Cái cây nhang ấy bác có thể ra tiệm thuốc bắc mua á. 1 bịch hình như 5 cây thì phải, em nhớ ko rõ. Cây này hay lắm, bị gì trên người đốt lên, để vừa tầm chỗ bị gì trên người, thổi thổi cho nó nóng chỗ đó lên. 1 ngày làm 4 đến 5 lần. Sau vài ngày thì hết.

Hạng D
23/12/08
2.807
122
63
58
TPHCM
Em bị ngay thắt lưng , ban đầu em tưởng là do chơi thể thao , ma sát giũa thung quần và da thôi , em có bôi thuốc . Sau đó thấy ko bớt em nghĩ là bị dị ứng da nên tiếp tục bôi thuốc và mua thuốc dị ứng uống vẫn ko khỏi . Sau 4 ngày thì em đi Viện Da liễu thì nó đã lan ra nhiều . Em vẫn uống và bôi thuốc Bệnh viện cho . Một số cách trị mẹo có người khuyên dùng , có người ko cho dùng em cũng hơi ngại . Em cũng đã seach vào google để tìm hiểu bệnh này rồi . Đến giờ cũng còn đang bị nó hành cho ra bã chữa bớt đau nữa các bác à.

Hạng B1
11/5/10
73
0
0
chia sẻ nỗi ngứa ngáy với bác chủ thớt...còn vụ kia chắc phải nhịn luôn hả bác chủ thớt...:D...mà cái bịnh này nó có lây không bác ?

Hạng B2
26/4/08
229
1
18
53
hoadat nói:
* Lưu ý:

Bác nói chính xác,giời leo và zona là hai bệnh hoàn toàn khác nhau,chủ thớt cẩn thận nhé,em có thằng bạn mới bị chết cách đây 1 tuần do bệnh zona đó.Thằng bạn em do chữa không dứt điểm để virut ăn lên não ,vào bệnh việm bác sĩ bó tay,loại bệnh này bác sĩ không thể mổ được..Chứng kiến lúc bạn em sắp chết thật kinh khủng,một ngày lên cơn động kinh 2,3 lần

Hạng B1
11/5/10
73
0
0
myan nói:
hoadat nói:
* Lưu ý:

Bác nói chính xác,giời leo và zona là hai bệnh hoàn toàn khác nhau,chủ thớt cẩn thận nhé,em có thằng bạn mới bị chết cách đây 1 tuần do bệnh zona đó.Thằng bạn em do chữa không dứt điểm để virut ăn lên não ,vào bệnh việm bác sĩ bó tay,loại bệnh này bác sĩ không thể mổ được..Chứng kiến lúc bạn em sắp chết thật kinh khủng,một ngày lên cơn động kinh 2,3 lần

bác này nói ghê vậy ???