Hạng D
23/12/08
2.807
122
63
58
TPHCM
Các bác ơi , tình hình là em đang bị bệnh zona ( giời leo ). Chỗ nổi mận đỏ đau rát như bị bỏng , vùng lưng thì đau như đau thận còn bụng thì đau vì bị rối loạn tiêu hoá. Toàn thân rất đau đớn và mệt mỏi . Em đã đi Bệnh viện Da liễu cho thuốc uống hai ngày nhưng em thấy bệnh ko có dấu hiệu thuyên giảm . Bác nào có kinh nghiệm thực tế chỉ giúp thêm em cách chữa trị hay giảm đau với. :( Cám ơn các bác

Last edited by a moderator:
Hạng D
5/6/08
1.673
5.623
113
Đồng Nai
Em nghe các cụ nói là lấy đậu xanh giã lấy nước rồi thoa vô, lúc trước em có bị một lần và cũng làm thế thấy cũng đỡ:cool:

Hạng D
6/4/05
3.604
2.148
113
Đậu xanh để cả vỏ nhai hơi nát rồi đắp lên, ráng chịu dơ 1 tí nhe bác, cố gắng ngồi chỗ thoáng mát, ko có gió, tránh đổ mồ hôi và nhất là đừng nói tên "nó" ra nhiều, "nó" lây nhanh lắm đó!

Hạng B2
26/8/04
466
2.668
93
Iem có thấy 1 lần, có người bị nhưng bệnh viện chữa không hết, nhưng có ông kia gần nhà em (dưới quê), ổng cầm nhang thổi phù phù là mấy ngày sau khô mặt, rồi dần dần hết,

Hạng B2
26/11/05
492
4.970
93
Bác lấy mật ong bôi vào chổ bị ngứa đỏ, bôi 3 lần một ngày em bảo đảm sẽ hết trong 3 ngày. Không hết em đi bằng đầu !

Hạng D
25/3/05
3.982
33
38
53
HCM city
em đã từng bị nên hiểu nỗi khổ của bác , không những đau như bị bỏng rát mà nó còn kèm những con rùng mình liên tục , đó là do vi trùng zona đang tấn công vào hạch thần kinh, điều nên làm duy nhất là không được gãi để cho các túi nước vỡ ra vì khi vỡ ra đến đâu nó sẽ lan đến đó , túi nước mà bể thì có thể gây nhiễm trùng nặng dẫn đến việc áp xe cục bộ và viêm thần kinh, bác hãy đến bác sĩ da liểu ngay để khám và xin thuốc bôi , kết hợp với thuốc kháng sinh uống do bác sĩ kê toa , nó sẽ tự hết trong vòng 7-12 ngày nhưng sau đó để lại sẹo rất ghê , giai đoạn tiếp theo là liên tục mua thuốc bôi xóa thâm , xóa sẹo bôi kết hợp với nghệ , kiêng ăn thịt bò . Khi đã mắc bệnh zona rồi thì vi trùng zona sẽ không thể tiêu diệt 100% được , nó vẫn còn trú ngụ trong các ổ hạch thần kinh nên dù đã khỏi bệnh lâu lâu bác lại hay bị rùng mình ớn lạnh và co giật nhẹ , có trường hợp sức khỏe yếu bệnh zona lại tái phát lần 2 rất nguy hiểm , cũng may lúc em bị là nó bị ở tay , ngực và trên lưung chứ nó leo lên mặt thì chắc em chết mất , bác cố gắng chịu ngứa chịu đau nhé , ko được gãi , nếu sờ vào thì rữa tay bằng xà bông chứ sờ lên mặt là tiêu cái mặt luôn đó .

Hạng D
23/12/08
2.807
122
63
58
TPHCM
Cám ơn các bác đã hướng dẫn. Em cũng tìm hiểu kỹ bệnh này . Thật là mệt mỏi với nó . Nhà em có mật ong rừng nhưng sợ bôi vào lũ kiến nó làm thịt em mất :(

Hạng B2
12/2/09
336
3
0
52
Bác ráng u thuốc theo BV Dalieu thêm 2 ngày nữa se bớt.

Hạng D
25/8/06
1.341
388
83
tahi2010 nói:
Iem có thấy 1 lần, có người bị nhưng bệnh viện chữa không hết, nhưng có ông kia gần nhà em (dưới quê), ổng cầm nhang thổi phù phù là mấy ngày sau khô mặt, rồi dần dần hết,
Đúng roài, bác duongxua hỏi thăm vòng vòng có ông thầy khoán nào không, làm 2-3 phát là xong ngay.