Hạng D
23/12/08
2.807
122
63
58
TPHCM
Bệnh này rất khó chịu các bác à. Chỗ bị sưng tấy ko ngứa mà đau rát như bị bỏng . Nguyên vùng lưng bị đau thần kinh như đau thận . Còn bụng thì đau lình sình vì bị ảnh hưởng gây rối loạn tiêu hóa . Đầu thì nặng trình trịch do bị cảm sốt . Khi bốn cái nó chơi cộng hưởng một lúc thì quá cỡ thợ mộc . Chịu đau hổng nổi làm sau làm được cái vụ kia hả bác ???

Hạng B2
24/4/08
147
52
28
Saigon
tahi2010 nói:
Iem có thấy 1 lần, có người bị nhưng bệnh viện chữa không hết, nhưng có ông kia gần nhà em (dưới quê), ổng cầm nhang thổi phù phù là mấy ngày sau khô mặt, rồi dần dần hết,

Em là tuyệt đối không tin cái chuyện cầm nhang thổi để trị bệnh "giời leo này". Nhưng cách đây 2 năm chính mắt em chứng kiến 1 bà cầm nhang "khoán" (và vẽ bùa chú gì đó trông nhảm lắm) vào lưng ngoại em sau khi trị tây y 03 tuần không hết, chỉ sau 03 ngày nó khô mặt và hết luôn. Em không biết tại sao "khoán" lại hết ?

Hạng D
24/8/09
1.032
765
113
46
Theo mình thì hông phải vô tình mà có nhiều người đi thổi nhang đến thế. Dĩ nhiên là vấn đề tâm lý rất ảnh hưởng đến bệnh này.

Tây nó đồn đây là một loại vi rút chuyên tấn công các đầu dây thần kinh mà đã nói đến vi rút thì đồng nghĩa với việc hông có thuốc tây kill được con này, người bệnh thường là tự khỏi nhờ vào kháng thể của bản thân, các loại thuốc bác sĩ cho uống sẽ hướng vào việc làm tăng đề kháng của người bị nhiễm như uống vitamin C hoặc các loại kháng sinh phù hợp với thể trạng, thuốc sức ngoài da chỉ là để tránh nhiễm trùng.

Bệnh này không phải là bệnh da liễu mà nó thuộc nội khoa liên quan đến thần kinh. Trường hợp người bình thường thì chẳng sao cả vài bữa thì kháng thể của mình sẽ kill nó một cách dễ dàng và bệnh nó sẽ tự hết, ngoại trừ các trường hợp những người có sức đề kháng yếu do đang có một ổ nhiễm trùng khác như sâu răng, đang có vết thương phần mềm khác hoặc đang bị cảm cúm, bị tiểu đường .... thì bệnh mới có nguy cơ chuyển biến xấu do kháng thể của bản thân cùng lúc có quá nhìu kẻ địch, vừa phạt vừa giam bằng lại thêm giam xe thì mới nguy cấp.

Việc lây lan thì còn tùy, cũng chẳng ai dám nói em lây cho anh hay anh lây cho em, chỉ biết là ai cũng có cả, vấn đề là vi rút nó đang ngủ hay thức dậy do một tác nhân thuận lợi nào đó ví dụ như một vết trầy nhỏ ngoài da trong lúc cơ thể hơi yếu thì bệnh sẽ phát ra thế thôi. Nên không đổ thừa tùm lum được.

Hạng D
24/8/09
1.032
765
113
46
Tóm lại là trong cơ thể mình luôn có một cuộc chiến nảy lửa giữa sức đề kháng của cơ thể với vô vàn kẻ xấu xa chuyên rình mò núp lùm hòng thổi phạt anh em mình.
Hãy tài trợ cho phe ta thật nhìu vào bằng cách kiếm cho được nhiều xèn càng nhìu càng tốt để ngủ đủ giấc, để tập thể thao, để uống thuốc xịn...

Hạng C
19/2/09
691
2
0
pakpak.com nói:
myan nói:
hoadat nói:
Bác vào gú gồ gõ chữ zona là nó ra cả chục trang, tha hồ mà bác tham khảo. Virut Zona này là bà con với vi rút bệnh thủy đậu đây. Khá nguy hiểm! Có lẽ trong quá khứ bác chưa chích ngừa bệnh thủy đậu.
* Lưu ý:
Zona và giời leo là hai bệnh khác nhau hoàn toàn, mặc dù là có triệu chứng tương đối giống nhau.

Bác nói chính xác,giời leo và zona là hai bệnh hoàn toàn khác nhau,chủ thớt cẩn thận nhé,em có thằng bạn mới bị chết cách đây 1 tuần do bệnh zona đó.Thằng bạn em do chữa không dứt điểm để virut ăn lên não ,vào bệnh việm bác sĩ bó tay,loại bệnh này bác sĩ không thể mổ được..Chứng kiến lúc bạn em sắp chết thật kinh khủng,một ngày lên cơn động kinh 2,3 lần

bác này nói ghê vậy ???

Có thật đó bác, bạn của ông già em một lần đi tắm biển về tự nhiên bị, không chịu chữa ngay, nên nó lây lan và ăn vào thần kinh, hiện nay ổng đang nằm liệt giường luôn, ớn thiệt.

Tập Lái
9/4/09
4
0
0
Chia sẻ với Bác chủ thớt điạ chỉ BS chữa ZONA . OX tôi mới bị tuần rồi nhưng đi khám BS da liễu cho thuốc uống và bôi ngoài da.Chỉ 1 tuần khỏi và hết đau nhức mà tiền thuốc chỉ 220k
BS ÚT số 468 Trần Hưng Đạo B (đoạn gần chợ Soái Kình Lâm) Phường 14, Quận 5 từ 17h chiều mỗi ngày số DT 0838550402

Hạng D
23/12/08
2.807
122
63
58
TPHCM
Cám ơn bác phuongthanh68 nhiều nhé
Bác vanquan1368 nói chí phải . Em đang có một số thuốc có nhân sâm định nạp vô tăng sức đề kháng . Nhưng do bệnh gây ảnh hưởng rối loạn tiêu hoá nên đau bụng và lại nhớ câu ĐAU BỤNG UỐNG NHÂN SÂM ............TẮC TỬ nên lại ko dám uống:D

Hạng C
28/12/09
508
83
28
Bệnh này chủ yếu lan theo dây thần kinh, do vậy nếu bác đau thì có thể uống thêm Neurontin thì sẽ bớt đau nhứt ngay.

O.S.P.D
24/12/06
1.200
20
38
hcmc
yahoo.com.vn
@ duongxua: Tình hình bệnh của bác thế nào rồi? đã khỏi chưa? Bác cần nên kiên trì uống thuốc theo toa của bác sĩ, nếu trường hợp bệnh chậm thuyên gỉam thì bác nên tái khám để có sự thay đổi lọai thuốc uống nhé.

Em xin copy link để các bác có thể tham khảo thêm về Zona:

[link]http://suckhoedoisong.vn/tim-kiem/zona.htm[/link]

Hạng D
23/12/08
2.807
122
63
58
TPHCM
Dạ tình hình bệnh em đã thuyên giảm , chỉ còn bị đau vùng hông giống như đau sốc hông. Các vết lở đã khô , em đã ra sân tennis và cầu lông làm nhẹ nhẹ được rồi. Em vẫn kiên trì uống thuốc bác sĩ cho dù ớn muốn chết. Cám ơn các bác những ngày qua đã quan tâm chia xẻ . Hy vọng là sau cơn mưa trời lại sáng trưng hehehe