Tập Lái
16/3/08
15
0
0
Xe của em chạy được 7k, hôm vừa rồi cho thằng cu em mượn 1 buổi, khi em nó trở về, 2 ngày hôm nay tôi bị điện giật tới 3 lần khi tắt chìa khóa điện. Có bác nào bị tình hình này chưa a.?

Hạng B1
28/3/07
82
0
0
Em chưa bị lần nào . Hay em toàn cầm vào phần nhựa của khoá lên không bị giật. Hôm nay về em thử cầm vào phần sắt xem có giật không . Tuy nhiên em nghĩ nếu bị giật là có vấn đề , bác nên cho em nó đến hãng kiểm tra xem .

DP confirmed
Hạng D
29/11/04
1.325
510
83
em dùng folding key bằng kim loại có thấy gì giật đâu, bác nên đem xe vào TH kiểm tra, em nghĩ phần cách điện có chấu tiếp xúc của ổ khoá có vần đề (như vô nước chẵng hạn)
Cheers,
DP

Hạng B2
29/7/06
312
1
0
Hà nội
Em nghĩ có thể do bác mặc quần áo nilon nên khi cọ xát gây ra tích điện. Bác có diện cái áo/quần mới mua nào ko?
Em trươc cũng hay bị, nhưng là khi trên xe bước xuống và sờ vào thành xe (nghe rõ tiếng nổ lách tách, giật tê tay), mãi sau mới phát hiện ra và khi chuyển sang loại quần áo khác = vải bông thì hết :))

Tập Lái
16/3/08
15
0
0
Cám ơn các bác. Có lẽ phải dùng bút thử điện xem sao rồi mới vác sang Trường Hải đc

Hạng C
2/1/08
678
7
18
long1974 nói:
Cám ơn các bác. Có lẽ phải dùng bút thử điện xem sao rồi mới vác sang Trường Hải đc

Dùng bút thử điện tử ấy bác ạ, bút thường thử không biết được đâu. Hoặc mượn ai đó cái đồng hồ đo volt thử là hay nhất, 1 đầu dí vào ổ khoá, đầu kia dí vào sắt xi của xe!

Hạng B2
6/1/09
190
0
0
Giật có cảm giác thì dùng bút thử điện chắc được đấy bác ah.Ma tốt nhất bác nên đưa đến TH cho người ta kiểm tra đi

Hạng F
5/3/05
8.718
72.136
113
đây
nếu giật thì phải giật ở đầu ra của dynamo hoặc đầu ra mobin mới giật chứ nhỉ? ở ổ khóa điện bình 12V thì giật do đâu hả các bác?

Hạng B2
29/7/06
312
1
0
Hà nội
@quachbao: Em chưa dám khẳng định 100% trường hợp của bác long1974 có giống của em ko. Còn trường hợp của em thì chắc chắn là do tích điện, và chỉ xảy ra lần đầu tiên chạm tay vào thành xe, ngay sau đó chạm lại lần nữa thì ko bị nữa.
Trước khi phát hiện ra nguyên nhân, em thậm chí còn không dám dùng tay không chạm vào cửa xe mà phải dùng khuỷu tay (có lớp áo dày) để đóng cửa xe :D