Thảo Luận Bluebird 92

Tập Lái
17/2/06
35
0
0
Em đang dự định rước 1 em Bluebird 1992 em nghe nói em này body được lắm nhưng máy không êm lắm. Bắc nào có kinh nghiệm tư vấn cho em 1 phát để em có can đảm rước em nó về.:)

Hạng C
6/6/05
632
1
16
53
TP.Ho Chu Tich
www.otosaigon.com
RE: Bluebird 92

Xe Bác định xem đã chạy bao nhiêu km rồi ? là xe mua người quen hay mua người lạ ? Em thấy xe này máy cũng êm đấy chứ...:) ; đời này cũng khá lâu rồi nên nếu xe chạy quá nhiều thì có xe nào mà máy còn êm nổi ? [8D]

Hạng D
10/1/07
2.402
4
38
Việt Nam

Em thành thật can Bác vì nissan đồ phụ tùng đắt và khó kiếm hơn toyota , với tầm đời này thì camry, corona " lành" hơn hay làm chiếc accord 95-96 là tuyệt vời . Đến giờ em vẫn thích form chiếc accord 95-96 , bác giở capo lên nhìn máy accord là ghiền liền , đã lắm . Nói túm lại ở thị trường VN đi xe mới trong vòng 5-7 năm đầu thì hiệu nào cũng không có hỏng hóc nào lớn, nhưng sau mười mấy năm sử dụng thì xe nhật như toyota chẳng hạn là ứng cử viên hàng đầu cho việc chọn lựa , mua xe secondhand phải tính đến chi phí bảo dưỡng cao , chi phí thay phụ tùng,..

Hạng C
6/6/05
632
1
16
53
TP.Ho Chu Tich
www.otosaigon.com

Đúng là phụ tùng Nissan thì không phổ biến như Toyota, vì toàn là xe nhập khẩu và Nissan không có nhà máy hay lắp ráp tại VN; tuy nhiên, phụ tùng các xe đời cũ thì cũng không đắt và hiếm lắm đâu...[8D], vì em cũng đang chạy nissan nên có piết đôi chút.....
Bác Bluebird dự định để mua xe khoảng đời 92, nếu khuyên bác ấy nên mua xe đời tới 95 -> 96 thì có khi lại phải cân nhắc.... lại đấy...:):)

Tập Lái
17/2/06
35
0
0

Cảm ơn đóng góp ý kiến chân thành của các pác. Em theo giỏi trên báo mua bán rao vặt thấy loại này bán nhiều lắm và giá của nó mềm hơn accord 92 chỉ tầm 6 đến 7ngàn. Đi ngoài đường thấy nhiều xe còn cứng lắm nên mới quyết định tìm hiểu để rước em nó. Thú thật với các pác em là dân mới lấy bằng lái nên muốn tìm con nào mềm mềm 1 tí để luyện tay nghề. Định mua accord 92 nhưng thấy pê quá[:eek:].

Tập Lái
17/2/06
35
0
0

Con xe này em nghe nói nó uống 12-13lit/100km. Như vậy có nhiều không các pác, mấy anh thợ ở gara nói muốn ít hao thì phải thay mới dàn péc phun nhưng mất tầm 5 đến 6 chai, không biết có đúng vậy không.

Hạng C
6/6/05
632
1
16
53
TP.Ho Chu Tich
www.otosaigon.com

Sao lại phải thay Péc phun nếu xe chưa tã lắm..[8|] , còn thỉnh thoảng, ta nên đi vệ sinh bộ CHK ở chỗ uy tín : khoảng 1 năm 1 lần, thì cũng chả hao mấy....[8D][8D]xe em, máy 2.0 đi đường trường khoảng 9lít, còn trong TP là dưới 12 lít...xe đời cũ hao thế là ổn rồi...:D

Tập Lái
17/2/06
35
0
0

Hôm nay em mới xem 1 em màu xám lông chuột. Xe còn cứng lắm cuối đời 92, chủ xe nói hầu như là trùm mền em nhìn đồng hồ thì thấy mới có 92 ngàn dặm không biết có bị tua đồng hồ không. Máy lạnh bị hết ga do ổng nói lâu quá không chạy nên cũng không chăm bẳm nữa, lốp đã hết gai rồi chắc phải thay mới thôi. Chủ xe đòi 7ngàn 200 không biết tra bao nhiêu thì lấy được các pác. Em mê em nó lắm rồi định chụp hình nhưng chủ xe không cho bảo rằng thỏa thuận giá cả đi rồi rước em nó về nhà rồi chụp một thể. Các pác tư vấn cho em nhanh nhanh để em sớm được luyện tay nghề:):):).

Hạng C
6/6/05
632
1
16
53
TP.Ho Chu Tich
www.otosaigon.com

Theo em được biết, xe loại NSN SE Saloon 2.0 này năm 1992 chỉ có 1 đời không có đời đầu, giữa hoặc cuối đâu...gồm 4 màu : trắng, xám bạc, lông chuột và xanh tiger.[8D], nếu xe chạy 92.000 km thì chắc là đã bị tua lại roài...vì loại này đâu có đồng hồ dặm đâu nhỉ ??
Xe lăn bánh từ năm 92 tới nay chí ít cũng phải quất trên 180.000 km chứ khó mà ít thế !!:)
Bác nhờ thợ quen xem kỹ xe đi, nhiều khi là xe tay lái nghịch về SAMCO chuyển đổi tay lái thuận thì còn mệt nữa...em đã từng gặp vài chiếc tay lái chuyển đổi và giá thì nhẹ hơn tay lái jin cỡ vài ngàn ...:D

Hạng B2
30/7/04
412
24
18
Sài Gòn

Tui đang chạy Nissan nữa đây còn cổ hơn cà cái bác định mua. Chưa bị em nó vật nằm đường bao giờ (toàn nằm nhà!!!). Đường trường 9.5L/100Km, BD-SG-BD hằng ngày 11-12L/100KM tùi lúc. máy 3.0L V6.

Bluebird 92 thì là CHK rùi chứ không phải béc đâu (bác phân biệt được CHK và béc chứ). Nếu biết thợ chỉnh thì không hao xăng là mấy. Không tin vào cái đồng hồ tua được bác cứ tính 1 năm khoảng 10,000KM là ok

Phụ tùng: không đắt lắm đâu (nhưng không thể so vớii camry được vì nó quá phổ biến, ỡ đâu cũng có thể mua được). Nhưng mua phải biết chổ (không phải chổ nào cũng có).

Xe cũ thì không thể tránh khỏi hỏng hóc, tui chỉ ra đây một vài phụ tùng và giá để các bác tham khảo xem đắt hay không đắt:

+Vỏ xe: ~1.7tr/cặp (BS Thái) ~3Tr/cặp (BS Nhật) loại 205/65/R15 (nếu bánh xe bác nhỏ hơn thì rẻ hơn)
+Lọc xăng(Sakura):50K, lọc dầu 25K, lọc gió 65K (tùi loại)
+Phuộc Gas KYB: 1.5tr/cặp trước, 1.05tr/cặp sau.
+Bố thắng dĩa (Nhật): 170/cặp
+Rôtyun : Láy 650K/bộ, Trụ 310K/cặp
+Cao su chữ A: 180K/bộ, CS vòng cung 100K/cặp, CS gầm sau:240K/bộ
+Mâm ép hộp số 580K/cái, bố ambraya 390k/cái

Tóm lại, bác có khả năng chăm sóc cho "em" thì nên đi xem mấy em <95, còn nếu để thiện hạ "hành hạ" "em" thì nên mua xe mới >95 (vì ít bị hành hạ).

Chút bác mau cưới vợ: "không nên kiềm hãm cái sự sung sướng lại" và "đừng chết vì thiếu hiểu biết" hãy "hiểu biết rồi từ từ .." Tôi rất mừng khi có người sắp đồng cảnh ngộ với mình.