Tập Lái
17/6/16
49
45
18
49
tào lao
RON: Research Octane Number
MON: Motor Octane Number
2 cái này là 2 phương pháp đo khác nhau ông ạ.
Thôi không nói nữa. ông chả biết gì cả.

• Haha
Reactions: Latumi
Hạng B2
8/7/16
204
141
43
36
....
Còn đây bác tham khảo thêm, RON và Octan khác nhau bác ạ.
(RON + MON )/2 mới ra Octane

RON chính xác là chỉ số Octane của nhiên liệu bác ạ, Còn chuyện trị số octane thực có đúng như tên gọi của loại nhiên liệu hay kô lại là khác.

• Like
Reactions: Latumi
Hạng D
4/5/12
2.320
1.627
113
Thảo Điền, Q2
www.facebook.com
Em nghĩ mỗi loại xe sẽ cho kết quả khác nhau, khác về động cơ, về turbo, về tỉ số nén,.... Nên kết quả test nó chỉ chung chung. Vậy nên gọi nó chính xác là một món độ chơi thôi, sẽ thỏa mãn dc cái thú tính độ xe một cách "đơn giản" của một số người, nhưng kô phải kiểu tăng công suất như racechip, mod turbo, mod hydrogen,... Có khi còn ngừa dc xăng bẩn cũng nên :D
PS: mấy tháng trước em qua bên gara Huy Phong, có con merc S500 cũ, độ một bộ điện phân hydrogen phun trực tiếp vào đường nhiên liệu, bác chủ bảo là để tăng công suất, tiết kiệm nhiên liệu. Tiếc là em chưa có dịp chiêm ngưỡng tác dụng thật của nó.
cái vụ điện phân gì gì bác nói bữa trước có thấy vài bác chạy mio làm thử. em cũng chỉ thấy qua hình ảnh chứ chưa được trải nghiệm. ko rõ là hiệu quả ntn. mà bộ đó là tự chế hay sao bác nhỉ ?
em thấy trên verion xe máy, hydro với oxy sinh ra inject thẳng vô cổ nạp luôn.

Hạng B2
25/2/16
139
219
43
52
Tp Hồ Chí Minh
RON (Research Octane Number): Chỉ số Octane nghiên cứu
MON (Motor Octane Number): Chỉ số Octane động cơ

Để phân loại chất lượng xăng, người ta phát triển một chỉ số mới bằng giá trị trung bình của chỉ số RON và MON.
Ở ta thường công bố trị số Octane nghiên cứu (RON) có lẽ vì nó cao hơn.
Nếu nói giá trị trung bình cộng của 2 trị số RON và MOM mới ra trị số Octane là không hoàn toàn chính xác.

• Like
Reactions: ongdia009
Hạng B2
8/7/16
204
141
43
36
cái vụ điện phân gì gì bác nói bữa trước có thấy vài bác chạy mio làm thử. em cũng chỉ thấy qua hình ảnh chứ chưa được trải nghiệm. ko rõ là hiệu quả ntn. mà bộ đó là tự chế hay sao bác nhỉ ?

Bộ đó tự chế, bác Phong bên đó chịu chế vãi, xài chai nước lọc, với cái bình nhựa trắng nhỏ mua đầy ngoài chợ.

• Like
Reactions: ongdia009
Hạng D
4/5/12
2.320
1.627
113
Thảo Điền, Q2
www.facebook.com
cơ mà điện phân kiểu gì để đủ hiệu suất bơm vô khi xe đang chạy nhỉ ?

Hạng D
4/5/12
2.320
1.627
113
Thảo Điền, Q2
www.facebook.com
Bộ đó tự chế, bác Phong bên đó chịu chế vãi, xài chai nước lọc, với cái bình nhựa trắng nhỏ mua đầy ngoài chợ.
bác lại làm em bươi đống sách hóa ra ngồi xem hehe. điện phân bao nhiu cho đủ chạy ta ??? 1 lần nó hít vô bao nhiu mol, mần răng mà sinh kh1i ra cho kịp

hay ra mua bình hydro bơm bong bóng làm cho lẹ bác. điện phân chi cho cực kkk

Hạng B2
8/7/16
204
141
43
36
cơ mà điện phân kiểu gì để đủ hiệu suất bơm vô khi xe đang chạy nhỉ ?

Cái đó em chịu, vì chỉ nhìn thấy sơ sơ bên ngoài chứ chưa dc trải nghiệm. Nhìn nó còn thô lắm.

Hạng B2
8/7/16
204
141
43
36
Mà cũng lạ, mấy bố đã lắp cục này thì hỏi ếu nói. Cũng kô review có tâm cho ae nhờ. Trong khi ae mình ngồi đây chém gió thì chả mấy ai có ý định lắp thử.
Hiện giờ gần tết rồi, nên sau tết, em sẽ hẹn bác 1 ngày kô xa :D