Status
Không mở trả lời sau này.
Tập Lái
23/6/13
12
3
0
Chào các bác, các bác tư vấn giùm em với.
Đầu tháng này em về Việt Nam chơi và xuống Bình Dương thăm bạn. Nó dẫn đi Đại Nam, đi vườn cây Lái Thiêu, rồi vào Thành phố mới Bình Dương tham quan. Lúc đó nó có đưa em tới cái dự án căn hộ cao cấp Sora Gardens ngay Đại lộ Hùng Vương xem nhà mẫu ở đó.
Nói thật, em chẳng có ý gì về đầu tư, đầu tiếc gì trước đó cả. Vào gặp cô cậu Sales giới thiệu cũng thấy hay hay, nên cũng có ý tậu một căn.
Em sắp quay lại Nhật, mà cô bạn Sales đó cũng gọi suốt nhưng chưa quyết định đặt mua vì còn băn khoăn quá. Nên phiền các bác gạo cội ở đây cho em lời khuyên. Lý do em nghĩ tới việc mua bao gồm:
- Hạ tầng kỹ thuật, kiến trúc cảnh quan, môi trường sống, tiểu khí hậu của TP mới BD quả thật rất tốt, thậm chí có thể nói tốt nhất kv Miền Nam (theo thiển ý của em).
- Hạ tầng xã hội cũng đang hoàn chỉnh: trường đại học quốc tế miền đông, việt đức, mẫu giáo kinderworld, trung học, ...thấy cũng đang hoàn thiện
- Khu trung tâm hành chánh nay xây gần xong, dự kiến quý 2/2014 sẽ đưa vào sử dụng, các sở ban ngành của Bình Dương sẽ chuyển về đây làm việc (bạn em làm cho sở khoa học công nghệ nên thông tin này là chính xác).
Còn riêng về dự án thì em thích nhất chắc là do em sống ở Nhật cũng 7 năm rồi nên rất có cảm tình với hàng Nhật, người Nhật và an tâm về chất lượng.
Em tính bỏ 2 tỷ (giờ chỉ tt 30%, 12 - 15 tháng sau nhận nhà thanh toán 65%) mua một căn 2 phòng ngủ. Hoặc là sau này về ở nghĩ dưỡng cuối tuần, hoặc là cho các chuyên gia nước ngoài (làm ở KCN cao Maple Tree, KCN VSIP 2, các thầy cô giáo ở trường Đại học) thuê, tháng tầm 8 - 10tr/.
Vì với số tiền đó, em chỉ mua được căn hộ thôi, đất nền thì thấy lộn xộn quá, các dự án khác như nhà phố, căn hộ của Becamex hoặc là giá trên 4 tỷ hoặc là thiết kế và chất lương công trình rất tệ.
Tuy nhiên, em cũng lo lắng vì thấy hiện nay còn vắng quá, ở thì buồn, cho thuê không biết có khả thi không. Với lại, cũng có nhiều bạn bè của em ở TPHCM tỏ ra ái ngại về tiềm năng phát triển của TP mới BD nên khuyên em từ từ tính.

Em là nữ, kinh nghiệm đầu tư cũng chưa có, hiểu biết về thị trường cũng hạn chế...mong các bác chỉ giáo với. Em vô cùng cảm ơn.

Ái Liên

• Like
Reactions: sangdang
Hạng B2
17/11/12
291
1.266
93
Can ho ma nam o Binh Duong thi ngay ca minh cung khong muon o nua la. Biet thu day ra do ma chua cho thue duoc ma.

Tập Lái
23/6/13
12
3
0
Lúc đầu e cũng nghĩ như bác @asianguy85, người nhà em cũng nói thế. Nhưng, e cũng có tìm hiểu sơ, và thấy như thế này:
- Biệt thự cho thuê được, chỉ có nằm trong các khu quy hoạch như của Thành Lễ, hay khu Bình An ở TP TDM vì an ninh tốt, quản lí tốt, mặc dù giá cũng từ 1500usd - 2000usd/tháng. Các biệt thự nằm riêng lẻ ở ngoài rất khó cho thuê vì security tồi. Riêng ở TP mới BD thì các khu biệt thự cơ bản là chưa hoàn thiện, hơn nữa giá thuê chắc cũng không rẻ vì giá mua một căn như vậy cả triệu obama.
- Các khu căn hộ khác như Aroma hay TDC Plaza một căn khoảng 90m2 full nội thất cũng chỉ khoảng 5 - 7tr, cũng rất khó cho thuê vì thiết kế tệ lắm (chưa nói đến chất lượng công trình). Em người Việt còn chả mặn mà, lấy gì mấy ông chuyên gia nước ngoài muốn thuê ở.
- ...
Thế nên em vẫn tự tin rằng khả năng cho thuê ở khu này là cao hơn rất nhiều. Và cũng rất cảm ơn bác đã góp ý. Em sẽ phải nghiên cứu thêm rồi mới quyết định. Nhiều khi mua đất, tậu nhà nó cũng có cái cơ duyên nữa mà.

Hạng F
8/12/09
6.044
1.066
113
66
Sài Gòn
Em thì nói không với TPMBD, khu này quá hẻo lánh, mặt bằng giá ngang với SG mà ở SG thì cũng đang ế quá chừng, nhiều lựa chọn hơn. Mợ thử nc DA mới của PMH xem sao, ở hay cho thuê đều tốt.

Hạng B2
1/10/12
247
125
43
hàng ở Sài Gòn còn đang ế đầy ra đấy thì xuống tới Bình Dương làm sao có tiềm năng đươc thím, cò vài trăm triệu thì mua miếng đất dưới đó để khoảng 20 chục năm sau nó phất lên về đó dưỡng già là ok hơn

Hạng B2
21/5/13
231
33
43
Em vừa mới đi Bình Dương về, tối mướn cái Hotel ở KDC Chánh Nghĩa ngay Thủ Dầu Một ngủ. Ở lại 1 đêm mới thấy BD cũng rất đông dân và nhộn nhịp, người dân hiền lành dễ mến.
Nếu căn hộ bác chủ chuẩn bị mua mà nằm ở khu đông dân, có nhiều chuyên gia thì cho thuê cũng được đó, có điều là khi cần bán thì BĐS BD thanh khoản thấp hơn ở SG

Tập Lái
23/6/13
12
3
0
Dạ, biết ơn các bác nhiều lắm, các bác đều nói đúng những cái suy nghĩ của em lúc ban đầu được sales giới thiệu vậy. Nhưng, em nhi nữ thường tình, nên lại suy nghĩ thế này.
Em sống sài gòn hơn 20 năm, nhưng đến tuổi này, em thấy ngán Sài Gòn lắm...cứ nghĩ tới cảnh ngập úng, kẹt xe, bụi bặm, ồn áo...là em xây xẩm mặt mày. Em có đi tham khảo một số căn hộ ở SG từ Bình Thạnh, Gò Vấp, đến quận 2, quận 7. Nói thật, thấy cái nào cũng hay cũng đẹp mà gặp mấy ông chủ đầu tư Việt Nam em ớn lắm, toàn nói một đằng làm một nẻo, chẳng đáng tin tí nào (cái này bà kon của em bị rồi complain nhé, chắc các bác trong os kiểu gì cũng có người bị giống vầy). Bỏ 3 ngày đi vòng vòng xem mà về muốn bệnh luôn vì thông tin tùm lum hết.
Tha hương đi làm bao nhiêu năm, có chút ít muốn mua căn nhà làm của mà thấy nhiều điều phải suy nghĩ quá. Chắc quẳng mẹ tiền vào ngân hàng cho nó lành.

Hạng D
30/1/12
1.412
2.496
113
Vietnam
LienStucky nói:
Dạ, biết ơn các bác nhiều lắm, các bác đều nói đúng những cái suy nghĩ của em lúc ban đầu được sales giới thiệu vậy. Nhưng, em nhi nữ thường tình, nên lại suy nghĩ thế này.
Em sống sài gòn hơn 20 năm, nhưng đến tuổi này, em thấy ngán Sài Gòn lắm...cứ nghĩ tới cảnh ngập úng, kẹt xe, bụi bặm, ồn áo...là em xây xẩm mặt mày. Em có đi tham khảo một số căn hộ ở SG từ Bình Thạnh, Gò Vấp, đến quận 2, quận 7. Nói thật, thấy cái nào cũng hay cũng đẹp mà gặp mấy ông chủ đầu tư Việt Nam em ớn lắm, toàn nói một đằng làm một nẻo, chẳng đáng tin tí nào (cái này bà kon của em bị rồi complain nhé, chắc các bác trong os kiểu gì cũng có người bị giống vầy). Bỏ 3 ngày đi vòng vòng xem mà về muốn bệnh luôn vì thông tin tùm lum hết.
Tha hương đi làm bao nhiêu năm, có chút ít muốn mua căn nhà làm của mà thấy nhiều điều phải suy nghĩ quá. Chắc quẳng mẹ tiền vào ngân hàng cho nó lành.

Bác chủ ở nước ngoài lâu quá chưa nắm tình hình trong nước, thích thì mua để ở còn đầu tư thì chưa chắc thích. Bác chủ Thích Để Ở, Thích Đầu Tư hay Thích Để Quẳng

Bình Dương đúng là trong kẹt nên mới phát triển trước chứ Đồng Nai phát triển trước thì Bình Dương.. cạp đất mà ăn à. Bác chủ thích già nghĩ dưỡng em nghĩ lái qua Đồng Nai ngon hơn, lựa Giang Điền hay Nhơn Trạch mà quất sau này đường xá tốt lên (thấy trước mắt cao tốc Long Thành Dầu Giây) muốn về Trung tâm cũng mất chừng 30' trong khi Bình Dương, dù có Metro lên tới đó hay Cao tốc thì ít nhất cũng mất 45'-1h mới xuống trung tâm được.

Tập Lái
23/6/13
12
3
0
Bác @CD2345 cảm ơn bác góp vui, bác quả là hài hước.
Bác @vinh99vn: Em tính mua ở bác à, với em thích BD do quê ngoại em ở đấy mà.

Status
Không mở trả lời sau này.