Tư Vấn Đầu Tư Bond Contract của Novaland

Hạng C
24/2/11
792
18.782
93
Tại tớ vừa xem tư vấn pháp lý thì cái này là dạng HĐ thương mại chứ ko phải HĐ mua bán nhà đất. Xem qua các hợp đồng mà Nova gửi thì ko thấy ghi rõ về việc đảm bảo quyền nhận căn hộ/nhà như thế nào. Như thế nên tâm tư quá.
Không hiểu có gì để tâm tư ở đây nhỉ? deal này trăm thiệt không có 1 lợi nào cho người mua.
Trái phiếu, bond contract này nọ chỉ là mỹ từ thôi để lòe thôi. Cái deal thực sự đơn giản nó như sau này :
Công ty Môi giới Nova Long Giang nhận giữ chỗ căn hộ Broad Way Town. Mỗi suất giữ chỗ giá....1 tỷ. Không được rút trước hạn với mọi lý do, hết 24 tháng mà anh chịu mua nhà thì trả anh 12% lãi, anh không chịu mua thì trả anh 16%.
Cứ cho là cty Nổ Long Giang này đàng hoàng đi ( rủi ro bằng 0) thì deal này cũng tối như hũ nút. gửi lãi bank 2 năm nhẹ nhàng cũng 17% rồi. Nếu mua Nova, được trả lãi 12%, coi như anh mất 5% ( 50 triệu ) để được quyền mua . Còn nếu anh không mua thì trả 16%, mất 1% ( 10 triệu). Kiểu gì cũng thiệt.
Đó là lý tưởng, trên thực tế phải cộng thêm chi phí mua thuốc trợ tim 2 năm liền.

Chỉnh sửa cuối:
Tập Lái
7/6/19
20
0
1
35
Không hiểu có gì để tâm tư ở đây nhỉ? deal này trăm thiệt không có 1 lợi nào cho người mua.
Trái phiếu, bond contract này nọ chỉ là mỹ từ thôi để lòe thôi. Cái deal thực sự đơn giản nó như sau này :
Công ty Môi giới Nova Long Giang nhận giữ chỗ căn hộ Broad Way Town. Mỗi suất giữ chỗ giá....1 tỷ. Không được rút trước hạn với mọi lý do, hết 24 tháng mà anh chịu mua nhà thì trả anh 12% lãi, anh không chịu mua thì trả anh 16%.
Cứ cho là cty Nổ Long Giang này đàng hoàng đi ( rủi ro bằng 0) thì deal này cũng tối như hũ nút. gửi lãi bank 2 năm nhẹ nhàng cũng 17% rồi. Nếu mua Nova, được trả lãi 12%, coi như anh mất 5% ( 50 triệu ) để được quyền mua . Còn nếu anh không mua thì trả 16%, mất 1% ( 10 triệu). Kiểu gì cũng thiệt.
Đó là lý tưởng, trên thực tế phải cộng thêm chi phí mua thuốc trợ tim 2 năm liền.
Thì tối như hũ nút mới tâm tư chứ bác :))

Như bác phân tích phía trên là lý tưởng thì mình vẫn thiệt nếu mua để đầu tư. Nhưng nếu mua mục đích khác thì lại khác, biết đâu có khách vẫn đánh giá tốt ở mặt nào đó nên mua. Như mấy bạn sales thì khẳng định là đã bán hết rồi.

Còn mình còn tâm tư về các điều khoản HĐ của Novaland khi điều kiện nó ko "lý tưởng" và người mua cực chẳng đã phải đi kiện nhau ra tòa với CĐT sẽ gặp phải vấn đề rủi ro gì? Ngoài cái mất % so với gửi ngân hàng như trên.

Hạng B1
23/3/19
57
21
8

Như bác phân tích phía trên là lý tưởng thì mình vẫn thiệt nếu mua để đầu tư. Nhưng nếu mua mục đích khác thì lại khác, biết đâu có khách vẫn đánh giá tốt ở mặt nào đó nên mua. Như mấy bạn sales thì khẳng định là đã bán hết rồi.

Còn mình còn tâm tư về các điều khoản HĐ của Novaland khi điều kiện nó ko "lý tưởng" và người mua cực chẳng đã phải đi kiện nhau ra tòa với CĐT sẽ gặp phải vấn đề rủi ro gì? Ngoài cái mất % so với gửi ngân hàng như trên.
hình như 2 bác đang nói 2 dự án khác nhau ? bác trên nói về Broad Way Town, còn bạn Zainor nói về Victoria Park ( dự án Thắng Lợi) . Cái Broad Way là được sale chạy công khai, đang bán. Còn Victoria đã bán hết rồi, chỉ còn căn 25ty, 45 tỷ thôi. Mình là suất ưu tiên 1 mua từ đợt đầu, đợt sau giá của trái phiếu lên tận 4-6 tỷ cơ

Tập Lái
7/6/19
20
0
1
35
hình như 2 bác đang nói 2 dự án khác nhau ? bác trên nói về Broad Way Town, còn bạn Zainor nói về Victoria Park ( dự án Thắng Lợi) . Cái Broad Way là được sale chạy công khai, đang bán. Còn Victoria đã bán hết rồi, chỉ còn căn 25ty, 45 tỷ thôi. Mình là suất ưu tiên 1 mua từ đợt đầu, đợt sau giá của trái phiếu lên tận 4-6 tỷ cơ
Đợt đầu bác mua từ khi nào thế? Cho tớ tò mò chút.

Hạng C
24/2/11
792
18.782
93

Thì ngân hàng sẽ phong tỏa tài sản của Nổ Long Giang ( chứ không phải là Nova nhé) sau đó bán đấu giá thanh lý chia đều tiền cho các trái chủ khắc phục hậu quả.
Nếu tệ đến bước đó chắc cũng được 1 vài bộ máy tính, cái máy in chia nhau đem về.

Hạng D
9/8/13
1.294
1.569
113
Thì ngân hàng sẽ phong tỏa tài sản của Nổ Long Giang ( chứ không phải là Nova nhé) sau đó bán đấu giá thanh lý chia đều tiền cho các trái chủ khắc phục hậu quả.
Nếu tệ đến bước đó chắc cũng được 1 vài bộ máy tính, cái máy in chia nhau đem về.
Khi tới mức đó thì nova mẹ nova con sụp rồi, ngta mua ko phải thằng nova con mà mua vì cái tên nova mẹ.

Tập Lái
8/5/19
21
111
28
35

Cơ bản cái tên của HĐ đã xác định rõ quan hệ ở đây là vay nợ chứ không phải HĐ mua bán nhà đất. Bản chất HĐ là vay có thời hạn, không có tài sản bảo đảm, ngoài nghĩa vụ trả vốn và lãi thì bên vay còn có ưu đãi khác cho bên cho vay, đó là được mua hàng hoá cụ thể của bên vay (nếu hết thời gian vay mà bên vay có hàng hoá và được phép bán), cho nên tin nhau thì cho vay, không tin thì nghỉ chơi.
Chủ yếu là người cho vay nếu chọn ký HĐ thì sẽ vì cái quyền ưu đãi mua hàng mới ký, chứ không phải vì muốn cho vay để lấy lãi, nên vấn đề nằm ở chỗ ràng buộc của cái ưu đãi này ra sao, nếu không làm đúng thoả thuận thì bên vay chịu phạt thế nào, giải quyết ra sao.
Em nghĩ cái HĐ này thì bên vay có lợi nhiều hơn, vì nếu có hàng để bán thì bên vay được vay tiền lãi suất thấp (thấp hơn cả lãi suất tiền gửi), chứ bán hàng cho ông A hay ông A vẫn thế, đúng giá thị trường thôi chứ cũng chả phải bán rẻ hơn. Còn không ra được hàng, bên vay vẫn vay được lãi suất thấp (bằng lãi suất tiền gửi), vì nếu đi vay ngân hàng thì lãi suất sẽ là lãi suất tiền gửi cộng biên độ (3-4% tuỳ ngân hàng). Khen cho mấy anh DN tính giỏi haha.

Tập Lái
25/10/17
43
15
10
29
Hi ACE,
Theo em hiểu thế này, này giống như là hình thức huy động vốn, thay vì vay NH thì CĐT vay Khách hàng, Nhưng không làm hồ sơ vay mà bán theo hình thức Trái Phiếu, mỗi Trái phiếu có kì hạn ít nhất à 12 tháng, được cam kết mức lãi suất (ở đây là 8/năm), kèm theo đó là đặc quyền mua BĐS, Gói trái phiếu ở Novaland hiện tại có giá từ 1 đến 2 tỷ /gói, LS là 8/năm, Thanh toán 6 tháng/ lần, kì hạn là 24 tháng, sau 24 tháng ko mở bán BĐS đó thì + thêm 4% nữa, kèm theo đặc quyền mua căn hộ tại 2 dự án là: SG Broadway và Waterbay, SG Broadway hiện tại đã bán hết những căn view Quận 1, chỉ còn view nội khu, Waterbay cuối tuần 7/7/2019 mở bán luôn.
Lưu ý: từ tháng thứ 18 kể từ ngày ký HĐMB trái phiếu, lúc đó đơn vị phát hành trái phiếu sẽ hỏi là bạn có tiếp tục mua căn hộ tại dự án đó không, nếu không thì trả lại tiền gốc và lãi sau 24 tháng, nếu có thì số tiền mua gói trái phiếu sẽ trở thành tiền đống đợt 1 của căn hộ tại dự án đó.
- Tại thời điểm mua trái phiếu Anh/Chị đã xác định được khung giá ngay từ bây giờ mà SP Anh/Chị lựa chọn, 2 năm sau thấy thị trường nóng, căn hộ mình mua tăng giá tốt thì có thể chuyển nhượng + tiền lời cam kết ls 8%. Không thì trả lại tiền, không mất gì cả
=> Chốt: Nước trong thì không bao giờ có cá, cái gì rõ ràng quá thì không tới lượt mình.
Số em nếu Anh/Chị quan tâm trái phiếu, cứ inbox Zalo em hổ trợ thêm: 0937482930

Attachments