Hạng B1
4/6/12
74
2
0
Re:Hành trình trở lại sau hơn 1/4 thế kỷ

gentledog nói:
Nhớ lại chuyến đi sang Bun lần trước, cách nay đã trên 34 năm, tối ngày 19/08/1976, gần 600 Lưu học sinh từ Trường ĐHNN Hà nội, Thanh Xuân, lên những chiếc xe buýt Carosa với lỉnh kỉnh mỗi ng 1 vali, thẳng tiến về phía Ga Hàng Cỏ, dọc đường đi, mọi ng hai bên đường nhìn theo đoàn xe dài và kêu to "Đi ngoài ra nước, đi ngoài ra nước !"... Thực ra, theo đúng lịch thì chúng tôi đã phải xuất phát từ khoảng giữa tháng 7 rồi, nhưng do ở TQ trên tuyến đường sắt chúng tôi sẽ đi qua xảy ra trận động đất Đường Sơn kinh hoàng (nay đã đc lên phim với cái tên đang khá hot hiện nay "The Aftershock"), nên chuyến đi phải hoãn lại tới khi tình hình tại Đường Sơn ổn định. Tại sân ga Hàng Cỏ đông nghẹt LHS và ng đưa tiễn, tôi, 1 chàng tỉnh lẻ, chỉ có mấy anh bạn cùng học PT cũ đưa tiễn. Đúng nửa đêm, lên tàu trực chỉ cửa khẩu Hữu nghị, Lạng Sơn. Chuyến đi dài tới 13 ngày đêm đi qua TQ, Mông Cổ, xuyên Siberia của LX, hồ Baikal, Moscow rồi đổi tàu, từ Киевский вокзал tiếp tục hành trình qua Bucarest của Rumani, vượt sông Đa-nuýp sang đất Bun. Tới Sofia vào đúng ngày Quốc khánh VN (2/9/1976). Riêng chuyến đi "bão táp" đó cũng đủ tư liệu để viết 1 thiên hồi kí rồi. Chỉ thêm 1 chi tiết là sang tới Sofia rồi mà cả tuần sau vẫn có cảm giác đất nghiêng ngả dưới chân (cảm giác tàu lắc).

Nhưng đó là chuyện ngày xửa ngày xưa !
Năm nay trường TU Sofia long trọng kỉ niệm 65 năm ngày thành lập và ban GĐ trường mời đích danh 10 người sang dư lễ với tư cách khách danh dự (Bao gồm các cựu SV và các bà cả). Tuy nhiên đến phút chót 3 ng ko đi đc vì nhiều lý do, trong đó bà cả em là do sức khỏe.
Đúng 10h00 ngày 22/10/2010, đoàn gồm 7 người đáp chuyến bay HH - Moscow, hạ cánh tại SB Shermetievo sau 10h10 bay qua chặng đường hơn 7000km. Chuyến bay diễn ra khá xuôn xẻ và êm ái bất chấp nỗi lo lắng của vài thành viên về chất lượng của hãng Aeroflot.
Tuy nhiên khi tranfer thì mệt mỏi xuất hiện với các thủ tục an ninh nhiêu khê (2 lần cởi bỏ áo khoác, giầy...), di chuyển tử terminal D sang terminal F bằng bus, rồi sự ngạc nhiên tột cùng khi ko thể tìm thấy bất cứ 1 biển chỉ dẫn nào về vị trí của gate for boarding.

Cuối cùng sau 1 hồi đôn đáo tìm kiếm thì cũng tìm ra đc cửa ra mb vừa kịp boarding time. Trong quá trình tìm kiếm thấy các ông Westerners cũng đầy bực bội chạy đông chạy tây như mình, do vậy cũng thấy đc an ủi vì đc đối sử bình đẳng với các công dân các cường quốc năm châu !
Sau 3h bay trên 1 mb của Bulgaria Air khá OK thì hạ cánh xuống sb Sofia với những nhịp đập loạn xạ do hồi hộp và xúc động khi đặt chân lên đúng mảnh đất mình đã rời xa cách đây nhiều thập kỷ !

Tuy nhiên, sự mệt mỏi lại ập đến khi trong 11 kiện hành lý của đoàn, chỉ có 1 đc nhận lại, còn 10 kiện biệt vô âm tín. Đành phải làm thủ tục khai báo tại quầy Lost & Found, với lời hứa trưa mai có thể hàng sẽ tới.

Tất cả những nỗi mệt mỏi và thất vọng bỗng vụt tan biển khi vị giáo sư già đáng kính, TS Stoitchkov ra đón tận sân bay và ôm hôn từng người với khuôn mặt rạng rỡ dù tuổi đã rất cao (gần 80) và đêm đã về khuya.
Đoàn đc trường bố trí cho ở các phòng trong KTX của truờng, lại càng khiến mọi ng cảm động khi thấy mình dường như đang sống lại những ngày còn là SV !

Đây là ảnh chụp tại sảnh của KTX:
Em k nghĩ là năm 1976 ở Vn đã có xe buýt Karosa. Karosa chỉ có ở Vn tù năm 198 gì đó. Xe của bác đi là xe Hải Âu
Em cũng tiễn một người anh oqr sân bay NB sang Bun Gà Ri học ở trườn kinh tế Kart Max năm 1985 - 1991. Năm đó em phải dậy sớm tù 4h đạp xe đạp từ Cầu giấy qua cầu Thăng Lonh, vòng qua Dông anh mất 2h mới đến Nội Bài. Ngày đó sân bay Nội Bài còn đơn sơ lắm. Chăng một chiếc dây thừng là thành khu vực cách ly. Mấy anh du hịc sinh thì mặt mũi vênh hết lên trời vì được sang Tây

• Like
Reactions: Hcivic
Hạng B1
4/6/12
74
2
0

Tí dê nói:
Khoảng năm 1980 bố em đi công tác ngắn ngày ở Bun dưới hộ chiếu... Campuchia, lúc về cụ mang theo vài ký nho trắng. Thú thật đó là lần đầu tiên em ăn nho. :) Đến giờ ấn tượng nhất đối với em về đất nước này là nho trắng và tập ảnh màu khổ 30x30 chụp bên Bun. Sau này thì biết thêm thuốc kháng viêm giảm đau Analgin. :D
Nói về Analgin thì em có kỷ niệm rất sâu đậm. Nhờ bán rong Analgin cho cấc hiệu thuốc mà em có tiền ăn bát phở đầu tiên trong đời ơ HN ( 1988)

• Like
Hạng F
13/1/06
12.137
2.086
113
59
Bình Thạnh -Tp HCM

Ôi, lu bu cuộc sống quá nên khá lâu không trở lại topic này, mong bác Gentledog không giận nhé!:)
Hồi nãy có một phụ nữ tên Hảo, quê Phú Thọ gọi điện hỏi thăm mình về xứ sở hoa hồng và mối quan hệ có thể giúp nắm bắt được tình hình bên đó bây giờ ra sao... Mợ ấy tình cờ tìm thấy bài của bác Gentledog và thấy cái số phone của Hcivic thế là alo hỏi thăm... Mợ ấy cũng tỏ ý rất muốn được sang thăm lại miền đất đầy kỷ niệm đó... Nhưng chưa có điều kiện hoặc có thể là chưa tụ tập được những người bạn cùng thời...?
Bác Gentledog có đi thăm lại chuyến 2 chưa nhỉ? Hồi đó nghĩ đơn giản là có thể xin phép đu theo bác qua bển nhưng... đời không đơn giản bác ạ...;)

Last edited by a moderator:
Hạng F
13/1/06
12.137
2.086
113
59
Bình Thạnh -Tp HCM

gentledog nói:
van_nguyen113 nói:
Đọc xong bài thơ thấy cay mắt quá, giống bác em ngày xưa, rút cuộc là bi đuổi cổ về nước lấy một bà nông dân làm ruộng, bây giờ nghĩ lại vẫn còn buồn cho bác, không phảii là buồn bình thường mà là đau xót cho bác vì đã sinh nhầm thời.hayza

Chiến tranh loạn lạc, bi kịch cá nhân thật ra quá nhỏ bé bên cạnh bi kịch của cả dân tộc. Dẫu sao, so với các bạn bè trang lứa, được đi học ở nước ngoài là diễm phúc không nhiều người có được. Thế nhưng, cũng vì chiến tranh, ngay cả những ng may mắn đó cũng ko tránh khỏi những bi kịch của riêng mình.
Xin chia xẻ 1 bài hát hay của nữ ca sĩ xinh đẹp Margarita Hranova, bài "Mưa rơi" với nội dung gần gũi với câu chuyện tình buồn nói trên.

Lời: "Em biết rằng với đôi ta, con đường kết thúc nơi đây,
Hãy lặng im, anh hãy lặng im, không một lời, không một âm thanh
Mưa bắt đầu rơi và em ko khóc
Những cọng hoa khô héo run rẩy trong hoàng hôn,
Em muốn ngăn những nghĩ suy bời rối,
Sống sao đây và chết sao đây
Trong thế giới của em thiếu vắng tình yêu?
Anh dừng lại đi, xin đừng nói những lời ly biệt
Đối với hai ta, chúng chẳng còn ý nghĩa..."
Lâu quá mới lại được nghe giọng hát yêu thích này đó bác, cảm ơn bác nhiều! Bài này của bác up lên hay của người ta trên Youtube hén? Mình cũng tìm kiếm nhưng không gặp những bài hát cùng thời mà toàn gặp những bài mới sau này khi các danh ca ấy đã già quá rồi. Margarita Hranova hồi đó cũng trẻ trung xinh đẹp, cái mũi nhăn nhăn khi hát thấy ghét...:p

À các bác đi Bul có biết trang web này không nhỉ?
http://bul.dir.bg/_wm/diary/?df=46&dflid=3

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
24/7/09
1.003
107
63
Hà nội

Bác Hcivic: cái link này cũng rất hay.
[link]http://www.lostbulgaria.com/index.php?cat=9[/link]
</h3>

• Like
Hạng D
24/7/09
1.003
107
63
Hà nội

Em biết rất nhiều ACE đã từng sống, học tập và lao động ở BG đã biết đến và đọc thớt này. Do vậy em xin post thêm các hình ảnh của Sofia và BG giai đoạn những năm 1970-1980 để ta cùng sống lại ký ức một thời đẹp đẽ của mình.

Đây là cảnh mà em đc mục kích chỉ vài ngày sau khi đặt chân tới Sofia. Bác nào từng sống ở MB VN thời 1970s, với thời trang nữ giới là quần lụa, satin... đen rộng thùng thình, chân dài chân ngắn không thể phân biệt, áo sơ mi cổ cánh sen ngực sừng trâu hay bánh dày ko ai rõ thì có thể hình dung ra cơn "địa chấn" xảy ra với em khi đó (18 tuổi):

Học sinh THPT thì thế này:

Rồi hè ra biển Varna chơi thì thế này:

Hic hic !

• Like
Hạng D
24/7/09
1.003
107
63
Hà nội

Đại lộ Lê-nin, phía xa xa là KS Pliska:

Khách sạn Pliska gần ký túc xá SV Trường Tiếng tại Cây số 4, Đại lộ Lê-nin. Phía đối diện KS là Kino Istok. Nơi đây lưu giữ những kỷ niệm của năm đầu tiên các lưu học sinh sang BG:

Đường phố Sofia thời những năm 1970s:

Đại lộ Lê-nin đoạn cầu Đại bàng, đi tiếp nữa sẽ tới ĐHTH Sofia:

Đại lộ Vitosha:

Tượng đài Levski và Kino Serdica, đối diện là Trường VMEI cơ sở 2 nơi em học những năm thứ 3 và 4. Em thường sang rạp phim Serdica để xem phim trong lúc chờ tiết học.

Một khu dân cư (ở VN hay gọi là Khu đô thị mới) ở Sofia những năm đầu 1970s:

Hệ thống đường xá những năm 1970s:

• Like
Hạng D
24/7/09
1.003
107
63
Hà nội

Khu dân cư Mladost (ng Việt ta gọi là Thanh Xuân), ngoại vi Sofia

Bên trong 1 siêu thị:

Lăng Dimitrov (nay đã bị dỡ bỏ)

Last edited by a moderator:
  • Like
Hạng F
13/1/06
12.137
2.086
113
59
Bình Thạnh -Tp HCM

Cảm ơn bác Gentledog rất nhiều! Tui đã nhớ lại được nhiều kỷ niệm từ những bức hình post card của bác vừa post lên đây. Có gần hết những nơi tui từng lai vãng nhẵn đế giày vào những mùa hè đơn độc đó bác. Còn khu Mladost thì cũng đã từng ở 1 trong những bloc của khu đó bác ah. Cái bloc xa nhất tít phía ngoài gần đường xa lộ, đêm đêm nghe tiếng xe chạy ù ù vọng tới càng làm khó ngủ thêm với nỗi nhớ quê nhà...;)
Ngày nay Sô Phia có đổi khác nhiều hơn nữa không nhỉ?:p