Hạng B1
3/9/13
82
76
18
Chào các bác. Lần đầu tiên em lái xe 5c từ q1 đi Phú Mỹ Hưng qua cầu Kênh tẻ ra đến đường Nguyễn Văn Linh rẽ trái thì em thấy bối rối quá. Làn trong cùng sát lề chung với xe 2 bánh thì e thấy biển xanh hướng dẫn 4 bánh rẽ phải vậy nếu đi thẳng hoài qua các ngã tư thì có sai luật không? Còn 4 làn bên ngoài dành cho xe ô tô ... thì em chưa hiểu đi thế nào cho đúng vì thấy phân nhiều làn quá em hơi run nên chưa đi vào do thấy xxx đứng bắt xe hơi không. Mong các bác hướng dẫn vì em mới lấy bằng. Cám ơn các bác

Tập Lái
24/11/13
40
5
8
Chia sẻ nỗi lòng với bác chủ, e cũng mới lấy bằng, lại chạy xe tỉnh trong thành phố thế nên xxx nỗi lo canh cánh trong lòng. Theo e khi chạy bác nên theo bảng chỉ dẫn, chạy đúng lane, đúng tốc độ. Thường xuyên lên forum cập nhật những "bẩy" của xxx. Nhiều khi bác chạy đúng nhưng xxx vẫn bắt và qui cho bác những cái lỗi "tưởng tượng", những mức phạt trên mây bác cần tỉnh táo.

Cuối cùng là bác nên lưu ít nhất 2 số điện thoại của các bác SOS hỗ trợ giao thông nhà ta.

• Like
Reactions: nt.08437 and Tohoa
Tập Lái
24/10/13
24
1
1

Lane rẽ phải mà bác chạy thẳng thì sai chắc rồi bác ạ.Em cũng từng 1 lần đi NVL, loay hoay nhìn bảng, nhìn vạch và nhìn xxx nữa mà rối tung lên.

Hạng D
17/4/06
2.748
786
113
50
Lan sát 2B có biển hướng dẫn dành cho xe 4B rẽ phải, tuy nhiên đi thẳng ở ngã 4 thì cũng không sao vì thực chất bảng đó là bảng chỉ dẫn chứ không có hiệu lệnh bắt buộc, thứ 2 xe sau khi rẽ phải trở lại làn đó khi qua ngã tư thì phải đi thẳng để ra ngoài chứ chẳng lẽ bắt rẽ phải tiếp? do vậy xxx ko có cơ sở phạt

Phần đường thứ 2 sát phần có 2B có 2 làn, xe con trái, xe tải khách bên phải, tại các giao lộ xe trong phần đường này được đi các hướng ( thẳng, rẽ trái, phải) tuân thủ theo đèn

PHần đường thứ 3 gồm 3 làn: trái xe con, phải trong cùng tải + khách, làn giữa dùng chung các loại xe, tại giao lộ phần đường này cấm rẽ phải. Lưu ý đi theo tín hiệu đèn.

Hạng B2
5/12/12
290
12
18
Ngày nào e cũng đi đường này, đi hoài thành quen, nói tóm lại thì đoạn Nguyễn Văn Linh chia làm 3 làn đường chính mỗi hướng:
  • Làn đường trong cùng (bên tai trái của các bác) sẽ có 4 làn, oto con đi được 2 làn trong cùng tay trái, 2 làn còn lại là dành cho oto chở khách và xe tải.
  • Làn đường ở giữa xe con cũng chạy bên lane bên trái, lane bên phải dành cho xe chở hàng, chở khách
  • Làn đường ngoài cùng bên tay phải chia làm 2 lane, lane bên trái dành oto, lane bên phải dành xe máy.
Lúc bác đi, cứ theo biển chỉ báo mà đi, lưu ý là khi đi làn ở giữa thì có thế cơ động trong việc đổi giữa 3 làn đường trên và rẽ trái rẽ phải vào các đường nhánh.
Em chưa thấy trường hợp bắn tốc độ ở đây nhưng mà tốc độ cho phép là 60km/h cũng tạm đủ rồi, xxx ở đây chỉ rình các bác tải hoặc các bác mới đến ko biết rõ lane thôi.

Hạng C
15/5/07
951
516
93
58
Em đố bác đi mà ko phạm luật khi muốn rẽ phải, trái, đi thẳng....nhất là khi bác đi lần đầu. Để cho quen đường bác nên đi vào đường có 2 làn xe 4b-2b ( tức là đường trong cùng sát với vỉa hè ), đi làn này bác sẽ dễ dàng rẽ phải hoặc đi thẳng cũng ko vấn đề gì, em thì thường xuyên đi đường có 2 làn 4b ( du lịch- tải ) để rẽ phải vào Đinh Thiện Lý, nhưng đi kiểu này em e rằng ko thuận mắt xxx lắm vì mũi tên dưới đường cũng như bảng chỉ dẫn chỉ cho đi thẳng ( tuy nhiên em chưa thấy ai bị vịn lỗi này bao giờ ). PMH phân làn xe trong khu vực cũng khá bất hợp lý, đường Nguyễn Dức Cảnh- Bùi Bằng Đoàn... rộng thênh thang nhưng chỉ có 2 làn đường ( ko có bẳng 412 ), đường này lại có camera nên rất ớn chân khi vượt phải hoặc trái, giá như nó kẻ 3 làn đường ( cũng còn rất rộng rãi ) thì khi đó vượt xe rùa sẽ yên tâm hơn. ko biết đã có bác nào bị nộp bánh mỳ vì mấy cái camera này chưa ?

• Like
Reactions: Bao
Hạng B2
27/11/13
415
50
28
ktsthanhlong77 nói:
Chào các bác. Lần đầu tiên em lái xe 5c từ q1 đi Phú Mỹ Hưng qua cầu Kênh tẻ ra đến đường Nguyễn Văn Linh rẽ trái thì em thấy bối rối quá. Làn trong cùng sát lề chung với xe 2 bánh thì e thấy biển xanh hướng dẫn 4 bánh rẽ phải vậy nếu đi thẳng hoài qua các ngã tư thì có sai luật không? Còn 4 làn bên ngoài dành cho xe ô tô ... thì em chưa hiểu đi thế nào cho đúng vì thấy phân nhiều làn quá em hơi run nên chưa đi vào do thấy xxx đứng bắt xe hơi không. Mong các bác hướng dẫn vì em mới lấy bằng. Cám ơn các bác
Nếu bác đi PMH thì em nghĩ bác đi phần đường giữa cho lành,xe 5c bác đi bên trái và tốc độ cho phép ở phần đường này là 50km/h nhé bác.Bác đi phần đường này thì thuận tiện cho việc đi thẳng,rẽ trái và rẽ phải luôn.

Hạng C
15/5/07
951
516
93
58
Sanko nói:
Nếu bác đi PMH thì em nghĩ bác đi phần đường giữa cho lành,xe 5c bác đi bên trái và tốc độ cho phép ở phần đường này là 50km/h nhé bác.Bác đi phần đường này thì thuận tiện cho việc đi thẳng,rẽ trái và rẽ phải luôn.

Bác làm ơn đạp lên 60km/h cho em ạ, hy vọng là em ko đi sau bác ở đoạn này vì ngày nào em cũng đi-về 4 lượt