O.S.P.D & EMMA JUDGE
22/2/07
1.092
7
63
Saigon
Kính thưa các bác,
Em là dân mới gia nhập OS, nay xin hỏi kinh nghiệm các bác như sau:

Em có đi xem 01 chiếc Toyota Corolla 1991, máy 1.6 nhìn bề ngoài còn được (tại vì em trứơc đây từng lái 01 chiếc Corolla 1990 1.3). Em có thử các kinh nghiệm trong mục đi xem xe cũ của OS thì thấy em nó đạt được khoảng 85%. Chủ xe nhìn mặt thì là người đàng hoàng, xe bảng compter mettre cây số là MHP nhưng có thêm 01 bảng chữ nhỏ bên trong là KM/H. Máy lạnh tốt, êm. Chủ xe kêu giá 120tr.
Em nhìn vào sổ đăng kiểm thì thấy chủ xe đã sang tên và đổi sổ đăng ký. Đăng kiểm lần cuối là tháng 01/2007. Tem vàng.
Em nghe chủ xe nói là loại này phun xăng điện. Em cũng kiểm tra máy nhưng chỉ nhìn thấy được chữ FI, còn dòng chữ 16 valves như bình thường thì bị mất.... Trong sổ đăng ký mới có lưu số khung và số máy lại ở trang cuối, chủ xe giải thích là vì thay đổi nên họ yêu cầu phải cà lại số khung và máy để lưu lại.
Hơn nữa, chủ xe sẵn sàng đi cùng em ra Toyota để cho kiểm tra và khẳng định máy chưa làm gì cả (117k mile). Sơn thì vẫn còn sơn gin, nhưng thú nhận là có dặm hôm trước tết một ít, vì em coi lúc >18h nên em không để ý.... Dàn gầm chủ xe đồng ý cho em ra ngoài chỗ rửa xe để đội nâng cho em kiểm tra.
Vậy các bác góp ý cho em xem 120tr có mắc quá không... em thì thích vì em sử dụng qua Corrolla 1990 rồi....
Xin cảm ơn các Bác trước ạh....

O.S.P.D & EMMA JUDGE
22/2/07
1.092
7
63
Saigon
RE: Các Bác cho em xin lời khuyên

Thanks Bác Vivancar, em chạy đời 1990 thấy được (vào thời điểm 1996-1997), nay em thấy em xe này đi còn được... Em đang tập hợp các thông số download từ Wikipedia về các dòng Corrolla, thấy em này là thế hệ thứ 6.. sản xuất tại Mẽo... Mai em định mang các thông số máy và body, số VIN đi check lại... Em định múc với giá khoảng 110tr. Bác Vivian thấy có được không hay mắc ạh? Bác thật tình cho em lời khuyên nhé... chiều nay em không mang máy ảnh đi chụp để post lên cho các bác xem...

Hạng B2
7/5/06
117
2
18
tp hcm
otosaigon

đời 91 mà chỉ tút sơn vài chỗ thì hiếm đấy,sau khi kiểm tra số vin,bác cho xe nổ máy ở 2 chế độ
1/ko bật máy lạnh,đạp ga từ từ lớn xem xe có bị ra khói ko,
2/bật máy lạnh, xem lúc rơle đóng mở máy có bị rần ko,và kiểm tra các ốc máy có bị mở chưa,chẳng hạn như ốc nắp supap và ốc pô.
nếu xe ổn thì xe này mua khỏang 100tr
nhưng nhu cầu sử dụng xe mới là quan trọng nhất,Bác có đi xe thường xuyên không,có hay đi xa không,nếu có thì mua xe này,còn ít đi và đi trong thành phố để tránh mưa nắng thì mua con Matiz đi bác,xe này ít bị lỗ và dễ bán.
Mong bác mua được xe sớm

HP confirmed
Hạng C
11/12/03
775
1.759
93

Bác trả 100t đi, em nghĩ corolla91 giá tầm đó thôi, có ngon chút thì thêm vài triệu nữa thôi. Bác kiểm tra máy nhớ cẩn thận người bán có thể cho nhớt đặc hơn bình thường vào cho máy êm

Last edited by a moderator:
Hạng B2
7/5/06
117
2
18
tp hcm
otosaigon

wow... Bác HP qủa là có kinh nghiệm
@duong_cao:nhớ xem xe có gặp tai nạn ko đấy

O.S.P.D
24/12/06
1.200
20
38
hcmc
yahoo.com.vn

Bác đã mang xe đi kiểm tra chưa? nếu đưa vào TO kiểm tra chắc là OK rồi, nhưng mà xem kỹ sơn nhé, 90 mà chưa sơn lại thì hiếm đấy, nếu tình trạng xe còn 85% như bác nói thì lấy em này với giá 110t là được, về chỉ cần độ sơ lại thôi, papa của mình đang đi con camry 90 2.0 chạy ngon lành, không nằm đường bao giờ, máy lạnh chỉ sụt sịt tí, lái còn trả được 160t.
Trích đoạn: Duong_cao

Các bác giúp em với...

HP confirmed
Hạng C
11/12/03
775
1.759
93

Trích đoạn: vivancar

wow... Bác HP qủa là có kinh nghiệm
@duong_cao:nhớ xem xe có gặp tai nạn ko đấy

Bác quá khen, em ... rùa thôi:D

O.S.P.D & EMMA JUDGE
22/2/07
1.092
7
63
Saigon

Xin cảm ơn các bác tận tình chỉ giáo, thật kiến thức thật mênh mông.
Sau khi nhận được những ý kiến rất chân tình của các bác, em quyết định không mua xe này nữa.
Em quyết định chờ thêm ít tháng nữa đến tháng 6.... hy vọng xe sẽ hạ giá....