Hạng B2
11/12/11
255
224
43
em toàn đem ra hãng khám. Hư cái gì báo giá. Rồi đem ra ngoài order phụ tụng. Ở đau rẻ hoặc ko chênh nhiều với hãng thì mua. Rồi đem về cho hãng gắn. Hãng sửa tốt nhưng giá phụ tùng hơi mắc. Làm vậy bác hiểu con xe của mình hơn và tiết kiệm đc tiền.
Còn gara ngoài em thấy toàn sửa vớ vẩn ko đúng bệnh, mang đi sửa thêm cục tức, cái gì ko hư cũng kêu thay để ăn tiền phụ tùng

Hạng D
29/6/15
4.922
15.787
113
39
em toàn đem ra hãng khám. Hư cái gì báo giá. Rồi đem ra ngoài order phụ tụng. Ở đau rẻ hoặc ko chênh nhiều với hãng thì mua. Rồi đem về cho hãng gắn. Hãng sửa tốt nhưng giá phụ tùng hơi mắc. Làm vậy bác hiểu con xe của mình hơn và tiết kiệm đc tiền.
Còn gara ngoài em thấy toàn sửa vớ vẩn ko đúng bệnh, mang đi sửa thêm cục tức, cái gì ko hư cũng kêu thay để ăn tiền phụ tùng
Gặp gara tào lao thôi, đàng quàng trị đúng bịnh mới lấy $ mừh lại có bảo hành nữa chớ.
Còn bill a thớt thì mình thấy bthuong thôi, mình chạy way tào cày crabbike 6 tháng vào Head HD bảo dưỡng cũng tầm 1-2tr gòi! Đi Fiat xe 4B mà than quá chài than à:D

Hạng D
4/7/09
4.244
7.243
113
Sài Gòn
Gặp gara tào lao thôi, đàng quàng trị đúng bịnh mới lấy $ mừh lại có bảo hành nữa chớ.
Còn bill a thớt thì mình thấy bthuong thôi, mình chạy way tào cày crabbike 6 tháng vào Head HD bảo dưỡng cũng tầm 1-2tr gòi! Đi Fiat xe 4B mà than quá chài than à:D
Đi Fiat phần đông là ko dư tiền ,mỗi lần sửa là xót. Xe cũ thì nó hư hoài,nay bơm nước, mai hư két nước, bobin. .., cứ vậy. Thay mới hết thì an tâm chạy thôi.

Hạng B2
25/8/16
374
320
63
Chào các bác, cho em hỏi là xe của các bác hay sửa ở nhà hay đem ra garage sửa ạ, vì lần đầu tiên em mua xe nên thiếu kinh nghiệm nên đem xe ra garage sửa vài món cao su mà quên hỏi giá, đến khi tính tiền thì ngã ngữa mà bệnh tình vẫn y như lúc ban đầu. Gagare đây được mọi người giới thiệu nên em tin tưởng không hỏi giá, rút kinh nghiệm lần sau đi sửa xe thì hỏi giá trước vậy. [pagebreak][/pagebreak]
Các bác cao nhân ở đây xem qua cho em lời khuyên, em xin cám ơn.
P/s: Sửa ở đây 4 lần chắc em bán xe
Nếu bác ở Sài Gòn mà có rảnh rổi về đêm thì đi học thêm món sửa chửa ô tô và tự làm ở nhà thì ngon hơn. Mình vô hãng sửa chửa và làm cả gara ngoài cuối cùng nghiệm ra tay nghề yếu và ẩu nên nhiều khi họ làm hư đồ mình hoài ( nhất là mấy chú học việc ) .
Hihi ! Mình học xong ở Cao Thắng và bây giờ đang học ở Đại học SPKT TP HCM. Học khóa ngắn hạn không thôi nhưng thấy và biết nhiều điều nên cũng làm được những chuyện nho nhỏ rồi và quan trọng là mình hiểu xe mình nên an tâm lắm khi cùng nó bon bon trên đường.
Chúc bác may mắn khi sửa chửa lần sau nhé !

Hạng D
4/7/09
4.244
7.243
113
Sài Gòn
Nếu bác ở Sài Gòn mà có rảnh rổi về đêm thì đi học thêm món sửa chửa ô tô và tự làm ở nhà thì ngon hơn. Mình vô hãng sửa chửa và làm cả gara ngoài cuối cùng nghiệm ra tay nghề yếu và ẩu nên nhiều khi họ làm hư đồ mình hoài ( nhất là mấy chú học việc ) .
Hihi ! Mình học xong ở Cao Thắng và bây giờ đang học ở Đại học SPKT TP HCM. Học khóa ngắn hạn không thôi nhưng thấy và biết nhiều điều nên cũng làm được những chuyện nho nhỏ rồi và quan trọng là mình hiểu xe mình nên an tâm lắm khi cùng nó bon bon trên đường.
Chúc bác may mắn khi sửa chửa lần sau nhé !
Muốn tự sửa ko đơn giản. Muốn biết hư gì phải mua máy test, rẻ cũng vài triệu hàng tàu. Thêm mấy dụng cụ khác như cảo, bơm hơi, cần siết lực, con đội . Trừ phi nhà có dt rộng như nước ngoài. Thêm tài liệu hướng dẫn sửa chữa. Mang ra tiệm nhanh và rẻ hơn. Mấy món tự làm như thay nhớt, lọc gió, nước làm mát, accu.

Hạng C
22/8/13
557
504
63
Muốn tự sửa ko đơn giản. Muốn biết hư gì phải mua máy test, rẻ cũng vài triệu hàng tàu. Thêm mấy dụng cụ khác như cảo, bơm hơi, cần siết lực, con đội . Trừ phi nhà có dt rộng như nước ngoài. Thêm tài liệu hướng dẫn sửa chữa. Mang ra tiệm nhanh và rẻ hơn. Mấy món tự làm như thay nhớt, lọc gió, nước làm mát, accu.
Không nhất thiết phải tự sửa, nhưng nhất định phải hiểu con xe của mình hơn thợ.
Cái này cần có thời gian và sự đầu tư học hỏi thôi, dần dần là có kinh nghiệm, chỉ sợ đầu hàng trước đó.

• Like
Reactions: Raw41998
Hạng B2
23/7/15
153
215
43
37
E đã từng vào gara lớn nhất nhì VT, có khi lớn hơn hãng, kêu kiểm tra vì có tiếng cọt kẹt dưới gầm. Kiểm tra xong báo giá gần 10tr thay đủ thứ. E hoang mang quá mang vào gara nhỏ nhất VT. A thợ ân cần kiểm tra, mang cả ống lắng của BS ra nghe, xong báo bệnh thay rotuyn trụ hết 400k đi êm ru.