Hạng B2
16/1/12
165
12
0
Trên cần số xe em có cái nut OD. Em thường dùng vào những dịp:

1. Vượt xe trên đường Quốc lộ. Lâu lâu đi ra đường cũng muốn xem mình mạnh cỡ nào.
2. Khi giảm tốc độ mà không muốn đạp phanh. Ví dụ như lúc gẫn xuống hết dốc cầu Sài Gòn, phía trước có xe đang chạy chậm.

Em bấm nút và để cho chữ OD OFF hiện lên, khi vượt xong hoặc khi thấy xe chậm lại là bấm thêm lần nữa để tắt luôn.

Các bác thường sử dụng vào lúc nào?

Hạng D
16/3/10
2.331
6
38
E thường dùng khi vượt xe khác thôi bÁc, còn dùng để giảm vận tốc thì e chưa thử lần nào vì e thấy dùng phanh là oke hơn, trừ khi leo đèo hoặc đổ đèo thì e về số 2 cho lành

Hạng B2
16/1/12
165
12
0
Đầu tiên em cũng tưởng là chỉ để tăng tốc nhưng 1 lần vô tình buông ga mà lại bấm vào đấy, thấy xe như về số 3, thế là thử thêm nhiều lần.

Đang tốc độ cao trên 50km mà chuyển ngay về số 2 thì xe nó khựng lại, người trên xe bị chúi về phía trước.

Hạng D
1/9/10
1.665
54
48
0906 90 12 26
khi xưa chạy con kia morning em hay xài tính năng này.... giờ chạy ếch em ít xài lắm....

Hạng B2
16/1/12
165
12
0
baogia nói:
khi xưa chạy con kia morning em hay xài tính năng này.... giờ chạy ếch em ít xài lắm....

Bác thường xài vào lúc nào? Cho em ít kinh nghiệm.

Hạng D
27/4/10
1.502
33
48
Hành tinh Xay-da
Em thấy ngoại liệt kê hết rồi còn gì!Giảm tốc độ bằng trả về số 3 là quá pro rùi bác ui, tốt cho nhìu thứ, chỉ cái hơi mắc công thui, nhưng thích làm thì chắc riết cũng quen!

Hạng F
16/11/11
5.407
531
113
Cần Thơ, Vĩnh Long, Đồng Tháp
OD = Over Dride, ở nước ngoài, người ta dùng để tránh vượt tốc, Về Vietnam mình thì ứng dụng nhiều thứ trong đó có bấm OD để vượt xe ( cái này em hơi đồng ý ) còn bấm OD để giảm tốc là không nên vì khi bấm OD mặc nhiên chuyển về thấp hơn số lúc đó xe chạy chậm lại vì vì số thấp hơn mà ( như trường hợp thắng bằng hộp số , mà thắng bằng hộp số thì tuổi thọ hộp số sẽ giảm , chưa kể hộp số AT mọi người nói rắc rối và dể hư )

Hạng F
22/2/08
9.511
12.746
113
Khi vượt em thường kickdown chân ga hơn là bấm OD off. Chủ yếu do lười :D

Hạng B2
16/1/12
165
12
0
thang455411 nói:
OD = Over Dride, ở nước ngoài, người ta dùng để tránh vượt tốc, Về Vietnam mình thì ứng dụng nhiều thứ trong đó có bấm OD để vượt xe ( cái này em hơi đồng ý ) còn bấm OD để giảm tốc là không nên vì khi bấm OD mặc nhiên chuyển về thấp hơn số lúc đó xe chạy chậm lại vì vì số thấp hơn mà ( như trường hợp thắng bằng hộp số , mà thắng bằng hộp số thì tuổi thọ hộp số sẽ giảm , chưa kể hộp số AT mọi người nói rắc rối và dể hư )

Em đọc hướng dẫn sử dụng có chỉ vượt xe bằng cách bấm OD, giống như xe số sàn, muốn vượt mình giảm 1 số.

Sách cũng dạy nên dùng số để thắng trong trường hợp xuống dốc liên tục - chuyển từ D về 2, tránh dùng nhiều thắng, dễ gây cháy thắng.