Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng B2
2/12/15
258
193
43
45
đang phân vân như vậy thì nên thuê ở trước cho biết được cảm giác như thế nào ( ở chung cư: cúp điện, cháy nhà, kẹt thang, làm ồn hàng xóm qua chửi ) pác thử cảm giác đó trước...nếu ổn thì mua

• Like
Reactions: NguyenVu123
Tập Lái
19/12/15
0
2
2
35
Nếu sau vài tháng ở chung cư mà thấy ok thì bác cứ mua đi, chứ chờ tới 2017 thì cũng zậy thôi. 10/12/2015 vừa rồi có nghị định mới là cho người nước ngoài mua nhà ở Việt Nam đó. Mà người nước ngoài làm việc và muốn mua nhà ở HCM thì ko phải ít, tui nghĩ có khi giá nhà đất còn tăng ấy chứ.

• Like
Reactions: relexoto
Hạng F
2/3/14
12.226
128.086
113
em thấy pác tính hướng 2017 thị trường đi ngang hoặc đi xuống thì trên CNL nhiều anh chị sẽ vác súng lia pác quá. Nhưng tiếc là em cũng nghĩ như vậy, Các đại dự án Q2 hiện giờ giá ngang ngửa quận 7 luôn (em nói chung TB ko xét riêng), trong khi để phát triển ra cái hình thù thì 5 năm là ít. Chưa kể nguồn Cung quá lớn như hiện nay so với Cầu sử dụng thực tế, chưa kể giá sàn ra nhà cao hơn khả năng của rất nhiều người (bao gồm em cũng ngán ngán), toàn đầu tư ôm vào rồi tỷ lệ cạnh tranh sẽ rất cao, lúc đó viễn cảnh xả hàng giảm giá bán nhanh (khốc liệt). Túm lại nếu pác mua để ở thì nên kiếm dự án mua đợt đầu để không phải hối hận sau này và mua ở thì cũng đừng đặt nặng quá lãi lỗ vì cũng phải ở tầm trên 7 năm thì mới có ý định bán chứ nhể.
Quận 2 mà ngang quận 7 là rẻ rồi, mua ngay đi, đáng lẽ Quận 2 phải đắt hơn Quận 7 :3dcuoi:

Tập Lái
8/12/15
0
0
2
37
em đang tìm hiểu căn hộ khu quận 7/ quận 2 hay đất vùng Bình Chánh/ Nhà Bè để mua cho 2 bô lão ở nhà em. Có bác nào tư vấn giúp e với

Hạng B2
7/10/15
168
481
63
Em cũng làm công ăn lương và cũng đang có ý định về chung cư cao cấp ở , chứ khu nhà em lộn xộn quá , sợ ảnh hưởng tới thằng ku đang tuổi ăn tuổi học . Em thì không tính được như bác , nghe bác tính cứ như chuyên gia . Em nghĩ mua nhà cũng là cái duyên , nhiều khi tính già hóa non bác à , vì để ở nên em chỉ biết chọn bất động sản tốt nhất trong nhiều bất động sản. Cái này là phụ thuộc vào phân khúc, vị trí, danh tiếng và uy tín chủ đầu tư, tiến độ thi công vậy thôi . Có chút ý kiến chia sẻ các bác đừng ném đá tội em
Vậy chọn VCP chớ gì? =))

• Like
Reactions: Johnnie371
Tập Lái
12/11/15
1
123
28
Plano, TX
"vì để ở nên em chỉ biết chọn bất động sản tốt nhất trong nhiều bất động sản"
VCP hay thằng nào là nhất hả Bác ?

Tập Lái
24/10/15
0
84
13
42
Thuê ở trước 3 tháng thấy ok rồi lùng hàng ở đó! Ko ưng thì đi thuê tiếp! Cung bao la mà bác! Vì ở trong chăn mới biết!
Bác cứ làm vậy là bền vững nhất! Khỏi nghĩ ngợi nhiều!

Tập Lái
20/9/10
14
157
28
google.com
Em đang ở nhà phố vùng sâu, vùng xa quận 7 lại hay về quê nên chuyến này chắc đổi ở chung cư cho tiện nhưng đang phân vân 2 phương án thuê và mua căn hộ ở liền gần trục Lotte - Nguyễn Hữu Thọ hoặc qua phía bên kia cầu Kênh Tẻ. Vì trước nay chưa từng ở chung cư nên cũng chỉ nghe những cái được và chưa được khi ở chung cư nên em dự định thuê ở trước nếu được thì sau 1 -2 mới mua.

Ngoài ra, em đang đánh cược rằng chậm lắm đến cuối 2017 thị trường căn hộ sẽ vỡ, giá sẽ giảm. Em thấy các Đại/Trung/Tiểu Dự Án bung hàng chắc phải vài chục ngàn căn hộ, giá dưới 1,5 tỷ thì ít, trên 2 tỷ thì nhiều, đa phần là căn hộ tương lai. Rồi còn biết bao dự án đã bàn giao nhà, đã có dân cư ở nhưng ánh đèn chỉ le lói mỗi độ đêm về. Mà cứ dự án nào ra là cứ hót, cứ hét còn 10 căn duy nhất, nhanh chân đặt chỗ không hết phần. Em cũng không ngờ dân mình giàu, nước mình mạnh nhanh thế. Em cày gần 10 năm, giờ thu nhập nếu tính theo khái niệm làm công ăn lương của 2 vợ chồng cũng được lọt zô tóp trên dưới 50 chục củ/tháng mà nhìn mấy căn tầm 2 -2.5 tỷ vẫn thấy hơi ngán. Chắc do em chỉ biết làm công ăn lương, không biết đường nhảy chân trong chân ngoài nên sợ gãy gãnh giữa đường.

Ngân sách dự kiến sau khi bán nhà cũ và gom góp chắc tầm 2,5 tỷ, em vốn bảo thủ nên chỉ chọn địa điểm đa phần dân cư đã " an cư lạc nghiệp" nên chắc không dám bon chen qua các Đại Dự Án được bàn giao bằng lời hứa của chủ đầu tư trong tương lai bên khu Đông ( quận 2, quận 9) và các cây cầu vẽ rất đẹp trên quy hoạch.

Kế hoạch của em là thuê chung cư có giá tầm 2,5 tỷ là ở ngon, giá thuê chắc tầm #15 trđ/tháng. Thuê 2 năm, em cho năm thứ 2 giá thuê tăng 5% ( thương lượng với chủ nhà)

Nếu mua căn hộ thì phải bỏ ra 2,5 tỷ. Nhưng vì lý do ở trên, em đang đánh giá chung cư sẽ giảm. Vì vậy em sẽ đem 2,5 tỷ gửi ngân hàng ( lãi năm đầu là 6,5%, lãi năm 2 là 7,5% - lãi suất tiết kiệm sẽ tăng khi ngân hàng cần vốn để dồn cho mấy dự án BĐS). Vị chi mỗi tháng em có 13,5 trđ tiền lãi năm 1, 15,6 trđ tiền lãi cho năm 2. Tổng chênh lệch tiền gửi ngân hàng so với tiền thuê 2 năm của em là 17 trđ ( lỗ 17 triệu so với phương án mua nhà).

Em thấy chung cư ở sẽ bị xuống cấp theo thời gian, trong điều kiện bình thường khó tăng giá trị ( trừ khi thị trường nóng sốt) nhưng em đoán cái sốt của thị trường sẽ dừng lại đâu đó 2017 và giá sẽ đi ngang hoặc xuống.

Em xin ý kiến các Bác trên diễn đàn giữa phương án thuê và mua như trên giúp em ạ!
Em chỉ khuyên bác khi nào đủ tiền mua căn mới thì hẳn bán nhà đang ở.

Status
Không mở trả lời sau này.