Tập Lái
24/9/07
6
0
0
Vợ em Siena HLX 1.6, đợt 2/9 vừa rồi bị tắm táp kỹ quá vì trời mưa to kinh hoàng, lại lội nuớc khoảng 6-7km, nuớc lúc nào cũng xâp xấp 2/3 bánh. Về đến nhà, cho vào gara để từ hôm đó đến giờ, CN vừa rồi lôi ra định cho tắm nắng thì thôi rồi....
Máy móc vưỡn ngon, nhưng hình như bị bó phanh, cài số 1, em nhả côn, xe bị ghìm chặt, ko thể nào nhúc nhích đc, cài số lùi cũng vậy. Cảm giác như là 4 bánh bị bắt vít chặt xuống sàn. Đổi số tiến, số lùi cả chục lần mà chả ăn thua gì.
Các bác bẩu em phải làm gì với nó bi giờ. Chả nhẽ cứ õng ẹo thế này thì gả béng đi cho rảnh...:mad:

Hạng D
10/1/07
2.402
4
38
Việt Nam
RE: Các bác giúp em với- vợ bị bó chân hay sao í

Máy móc vưỡn ngon, nhưng hình như bị bó phanh
trời ! chuyện nhỏ xíu thì có gì đâu mà đòi đổi vợ vậy bác , vì nếu đi trời mưa về hoặc mới rửa xe thì hay bị bó phanh ở 2 bánh sau ( phanh tang trống) , phanh đĩa phía trước thì khó bị lắm .
Chuyện này ở nhà bác vẫn khắc phục dể dàng như ....uống ly bia vậy .
- Dùng kích( con đội ) nâng từng bánh sau lên , tháo bánh xe ra , có thể phải dùng sức hoặc cây sắt nạy ra hoặc ..cây búa tạ quýnh ngược ra ( vì đang bị kẹt mà )
- dùng dầu gasoil rửa , cạo sạch sẽ má phanh bằng lưỡi cưa sắt, bàn chãi sắt ,..xong lắp vào thôi

Hạng F
26/2/07
5.094
436
83
Xứ dừa Miền Tây

Hôm rồi xe em cũng bị như vậy. May mà hiện tượng bó phanh còn nhẹ hay sao mà em chỉ cài đổi số lùi và số tiến vài lần thì chạy được. Hú hồn.

Hạng C
24/12/05
575
4
18
50
Vùng than

Đúng rồi, đi trời mưa xong lại để lâu không đi là bị bó phanh sau ngay, xe nào chả vậy. Xe em trước cũng bị, nhưng chưa đến nỗi không nhúc nhắc được như xe bác. Em vào số lùi, rồ ra, nghe "pặc" một phát là lại đi được, sau đó đang đi thỉnh thoảng lại đạp rà phanh để cho nó trơn tru.

Hạng D
18/6/07
1.373
4
36

Trong sách hướng dẫn có nói về chuyện này các bác ạ
Khi đỗ xe ở đường bằng phẳng mà để lâu thì tránh kéo phanh tay quá chặt, chỉ nên kéo vừa phải và cài số 1 (hoặc số lùi) - có điều phải nhớ cẩn thận khi khởi động xe
Khi đỗ xe ở chỗ dốc xuống thì kèm theo kéo phanh tay và cài số lùi, ngược lại khi đỗ xe ở chỗ dốc lên thì kéo phanh tay và cài số 1.
Trường hợp như của bác @lymacsau thì chỉ còn cách vận dụng bài của bác Duy_Siena thôi bác ạ (vì có lẽ nó bị dính chặt do bị rỉ sét rồi)
Xe nào có cấu tạo phanh tang trống thì hay bị như vậy cả thôi
Đĩa phanh hoặc tang trống thường là hợp kim thép Crôm nên rất hay bị rỉ sét khi gặp nước mưa

Last edited by a moderator:
Hạng C
10/11/05
803
5
18

Đúng cả rồi, kéo phanh tay nhẹ thôi, nếu để lâu thì không nên phanh tay. Khi đỗ nên cài số, hoặc chèn bánh, chuyện nhỏ mà bác.

Tập Lái
24/9/07
6
0
0

Nhanh thật đấy, đã có nhiều bác nhiệt tình reply.
Cám ơn các bác đã chỉ bảo tận tình. Em về sẽ xử nó theo cách các bác đã dạy. Lúc e cố cài số rồi nhả côn, thấy nó kêu răng rắc ở phía sau mà rùng cả mình. Hóa ra là tại cái phanh tang trống. Em hỏi hơi ngu 1 tí các bác đừng cười em, có phải phanh tay là phanh đĩa ở bánh trước, còn phanh tang trống là phanh chân ở bánh sau, xe nào cũng vậy ợ? Tại em cũng bò ra mà xờ xịt và lắc vần 2 cái bánh trước và sau rồi nên nhìn thấy thế.
Hôm nào các bác off ẹp e xin đặt cục gạch lấy chỗ để học hỏi các bác thêm, chứ vợ em nó cứ tình trạng này dễ bị cho đi ở riêng sớm lắm, mà em thì ko nỡ....
Mà em cưng nó lắm đấy chứ, có dùng nhiều đâu, đồ nhà mà. Chắc các bác chạy Siena ngoài đường hay nháy đèn chào nhau sẽ chả bao giờ thấy mặt nó đâu vì em rước về từ 2003, đăng kiểm lại 1 lần rồi mà mới đc 5000km. Tên em nó là 29...- 1844 (... là gì thì em cũng ko nhớ hình như U). Lũ bạn em nó bảo cái loại "vợ hai" phải chạy thường xuyên thì mới tốt, để lâu ko dùng hoặc ko xờ xịt đến là hay sinh hư lắm, có phải ko ợ ???.

Last edited by a moderator:
Hạng D
10/1/07
2.402
4
38
Việt Nam

Em hỏi hơi ngu 1 tí các bác đừng cười em, có phải phanh tay là phanh đĩa ở bánh trước, còn phanh tang trống là phanh chân ở bánh sau, xe nào cũng vậy ợ?
không phải , phanh tay là phanh 2 thắng sau , còn khi phanh chân là cả 4 bánh chứ bác , hehehehehe . bác hỏi khó quá chứ không phải ....!
Tại em cũng bò ra mà xờ xịt và lắc vần 2 cái bánh trước và sau rồi nên nhìn thấy thế.
bác xờ xịt cái chổ nào ? và hấy cái gì ? em chưa hiểu ạ ?

Hạng C
10/11/05
803
5
18

@lymacsau: cụ thể đối với Fiat Siena thì phanh tay tác động lên phanh bánh sau.
Chủ nhật mời bác qua F cafe trên đường Lê Văn Lương off với ae, đảm bảo bác hết ý định chia tay vợ 2 luôn (vì chả tìm thấy vợ 2 nào hơn nữa). À mà CN tới, 6/10, ae đi Ninh Bình đấy, bác đi cùng cho vui nhé.

Hạng C
20/2/06
683
3
18
50
HCM - HN

Trích đoạn: lymacsau

Nhanh thật đấy, đã có nhiều bác nhiệt tình reply.
Cám ơn các bác đã chỉ bảo tận tình. Em về sẽ xử nó theo cách các bác đã dạy. Lúc e cố cài số rồi nhả côn, thấy nó kêu răng rắc ở phía sau mà rùng cả mình. Hóa ra là tại cái phanh tang trống. Em hỏi hơi ngu 1 tí các bác đừng cười em, có phải phanh tay là phanh đĩa ở bánh trước, còn phanh tang trống là phanh chân ở bánh sau, xe nào cũng vậy ợ? Tại em cũng bò ra mà xờ xịt và lắc vần 2 cái bánh trước và sau rồi nên nhìn thấy thế.
Hôm nào các bác off ẹp e xin đặt cục gạch lấy chỗ để học hỏi các bác thêm, chứ vợ em nó cứ tình trạng này dễ bị cho đi ở riêng sớm lắm, mà em thì ko nỡ....
Mà em cưng nó lắm đấy chứ, có dùng nhiều đâu, đồ nhà mà. Chắc các bác chạy Siena ngoài đường hay nháy đèn chào nhau sẽ chả bao giờ thấy mặt nó đâu vì em rước về từ 2003, đăng kiểm lại 1 lần rồi mà mới đc 5000km. Tên em nó là 29...- 1844 (... là gì thì em cũng ko nhớ hình như U). Lũ bạn em nó bảo cái loại "vợ hai" phải chạy thường xuyên thì mới tốt, để lâu ko dùng hoặc ko xờ xịt đến là hay sinh hư lắm, có phải ko ợ ???.
không biết không biết, em xí xe bác roài đấy nhá, em đi kiếm xiền đây (chưa đủ bác ạ), các bác ở lại tiếp bác lymacau chu đóa giúp em nhá