Các bác nghe nhạc trên xe ô tô bằng cách nào?

• Kết nối Bluetooth

Bình chọn: 58 39,5%
  • Đĩa CD/DVD

Bình chọn: 18 12,2%
  • USB / Thẻ nhớ

Bình chọn: 85 57,8%
  • Apple CarPlay / Android Auto

Bình chọn: 10 6,8%
  • Kết nối AUX

Bình chọn: 12 8,2%

• Total voters
    147
Hạng B1
9/7/08
69
37
18
VietNam
www.thonhimshop.com
Sẳn dịp cho em hỏi luôn. Bác nào có kinh nghiệm cho em xin ít.

Em nghe nhạc bằng Bluetooth. Khi có cuộc gọi đến/đi nói chuyện xong thì âm thanh nhạc tự trả về volume 0. Mỗi lần vậy là phải mở volume lên lại.

Thứ 2 là khi dùng Bluetooth để nói chuyện qua Zalo Video call thì sau đó không thể nói chuyện điện thoại qua bluetooth được dù vẫn đang kết nối. Phải tắt và pair lại mới được.

Cám ơn các bác

Hạng D
19/11/15
1.083
3.276
113
Em thì chép vài mươi bài yêu thích vào USB. Mp3, 320 kb là đủ.
Lên xe là tự nó hát thôi.

Tập Lái
9/3/15
30
10
3
41
Mazda CX-5 : Nghe mp3 bằng Bluetooth & USB không hay, nên chuyển qua xài CD & Nối dây AUX vào Iphone

Hạng F
29/10/14
8.534
11.210
113
Fm và am thôi. Nghe nhạc xem video gì thì về nhà bộ loa, âm ly nội địa nghe phê lòi

Tập Lái
28/2/10
3
2
3
Sai lầm. Tất cả chỉ là tâm lý. Nhạc Bluetooth bắn đúng chuẩn kỹ thuật số, sóng âm như thế nào nó sẽ phát lại y như vậy nên không bao giờ có chuyện không chất lượng. Chất lượng hay ko là do nguồn nhạc. Cứ Bluetooth là chuẩn nhất, không cần bàn cãi.
Bác nói rất chính xác. Điện thoại với card âm thanh tốt và phần mêm phát nhạc foobar2000 + nguồn lossless .wav thì không lăn tăn.

Hạng C
8/10/17
684
2.179
93
Sai lầm. Tất cả chỉ là tâm lý. Nhạc Bluetooth bắn đúng chuẩn kỹ thuật số, sóng âm như thế nào nó sẽ phát lại y như vậy nên không bao giờ có chuyện không chất lượng. Chất lượng hay ko là do nguồn nhạc. Cứ Bluetooth là chuẩn nhất, không cần bàn cãi.
Chưa chắc nhé bác. Và còn một cái chán của Bluetooth nữa là mỗi khi có thông báo thì nó lại ngắt quãng bài nhạc đang phát, hoặc nếu bác muốn lấy điện thoại làm bản đồ dẫn đường thì nghe nhạc cũng rất bất tiện.

Hạng D
8/5/16
2.226
5.958
113
Mazda CX-5 : Nghe mp3 bằng Bluetooth & USB không hay, nên chuyển qua xài CD & Nối dây AUX vào Iphone

USB nghe không hay thì bác nên kiểm tra xem các file nhạc mp3 của bác chất lượng (bit rate) như thế nào? 128 kbps sẽ rất tệ, ít nhất phải 320kbps trở lên, còn ngon nhất là file Lossless (tất nhiên dung lượng file sẽ to hơn nhiều)
Còn Bluetooth bản chất của nó chỉ là phương thức truyền tín hiệu (và có làm giảm chất lượng do BT có nén và giải nén trong quá trình phát và nhận), nên bác cũng xem lại nguồn phát nhạc chất lượng ntn, nguồn nhạc kém mà truyền qua BT thì lại càng kém hơn.

Bác cũng nên kiểm tra điều chỉnh Equalizer của từng nguồn tín hiệu vào, có thể USB và Bluetooth equalizer của bác chỉnh chế độ standard hay gì đó nên nghe dỡ

Hạng D
3/2/17
3.548
4.545
113
Mặc dù đúng là Bluetooth làm giảm chất lượng
Nhưng khi đi xe tiếng ồn của gầm và gió thì khó nhận biết được sự khác biệt. Trừ khi là đi s500 với 750i thì cách âm mới đủ để phân biệt
Nói chung Bluetooth tiện nhất

• Like
Reactions: Bluetooth847