Hạng D
13/8/14
2.547
28.986
113
Các vấn đề cần lưu ý khi mua bảo hiểm tự nguyện 4B
Chào 500 ace,
Có anh CNLer hỏi tui về các điểm cần lưu ý khi mua bảo hiểm tự nguyện 4B (BH vật chất).
Tui tự thấy mình tài hèn nên nêu ra đây để nhờ 500 ace cùng chia sẻ và góp ý thêm.[pagebreak][/pagebreak]

1. Trước hết, Hợp đồng BH trong tất cả lĩnh vực nói chung và trong BH 4B nói riêng đều có các đặc điểm: Là Hợp đồng BH, Quy tắc BH do Cty BH soạn sẵn theo mẫu nên hầu như mình ko có quyền thay đổi.

2. Hồ sơ pháp lý cho việc BH bao gồm:
a. HĐ BH hoặc Bản tóm tắt HĐ BH.
b. GCN BH.
c. Chứng từ đóng Phí BH.

3. HĐ BH hoặc Bản tóm tắt HĐ BH, trong đó nêu rõ:

a. Thông tin người được BH (Có thể là Cty hoặc Cá nhân): Họ tên, địa chỉ, Số CMND / Số ĐKKD.

b. Thông tin về Đối tượng được BH: Đối với 4B là Số khung, Số máy, Bảng số, Hiệu xe, Model xe, Đời xe (Năm SX), Số chỗ ngồi, Mục đích sử dụng (KD, ko KD), Dung tích xy lanh.

c. Thời hạn BH: thường là 1 năm.

d. Tổng số Tiền BH:
Là Giá trị bồi thường cao nhất, dựa trên Giá trị của xe tại thời điểm mua BH.
Giá trị bồi thường CAO thì Phí BH cũng CAO tương ứng.
Giá trị này do Cty BH quy định.
1 Số Cty BH linh động thỏa thuận với Người mua BH về Giá trị này. Thường là Uber/Grab deal giảm Giá trị này để giảm Phí BH.

e. Các loại BH: Tổn thất, Mất cắp, Thủy kích và Giá trị miễn thường cho từng loại BH
(Miễn thường là viết tắt của Cty BH MIỄN bồi THƯỜNG). Thí dụ:
(i) BH Tổn thất: Ko miễn thường, Miễn thường bậc thang, Miễn thường 500k - 1000k cho mỗi Vụ tổn thất.
CÁI NÀY DO MÌNH CHỌN. MỨC MIỄN THƯỜNG CAO THÌ PHÍ BẢO HIỂM THẤP NHƯNG KHI XẢY RA TỔN THẤT THÌ MÌNH PHẢI ĐÓNG BÙ (PHẦN MIỄN THƯỜNG) CAO
(ii) BH Mất cắp bộ phận: Miễn thường 2000k hoặc 30% Giá trị mất cắp tùy cái nào lớn hơn. Số lần tối đa bồi thường mất cắp cho cùng 1 bộ phận mất cắp: 1 hoặc 2 lần/1 năm. CÁI NÀY DO CTY BH QUY ĐỊNH
(iii) BH thủy kích: Miễn thường theo (i) hoặc 30% Thiệt hại do thủy kích, tùy cái nào lớn hơn.
(iv) BH Mất cắp toàn bộ: Ko miễn thường.

f. Các quyền lợi khác:
- Garage tự chọn trong Danh sách Garage đính kèm của Cty BH (có cả Chính Hãng và Ko Chính Hãng). Nên chọn Cty BH liên kết với nhiều Garage cả nước
- Khấu hao bộ phận tổn thất: Có Cty BH áp dụng (là Cty BH đền cho Bộ phận tổn thất theo Giá trị còn lại sau khi đã khấu hao), có Cty BH ko áp dụng (Là Cty BH đền cho Bộ phận tổn thất theo Giá trị mới 100%). Nên chọn ko áp dụng
- Hỗ trợ Chi phí Cứu hộ tối đa 4000k/năm.

g. Phí BH:
Phí này thì Cty BH báo giá trước cho mình, có thể deal giảm 5-10% tùy miệng dẻo hay ko!
Sau khi mình đồng ý ký Báo giá thì Cty BH mới ghi trong HĐ BH.

4. Bản Quy tắc BH do Cty BH ban hành trong đó nêu rõ và đặc biệt lưu ý:
a. Phạm vi BH, và
b. Các điều khoản loại trừ BH; Xem kỹ để biết khi nào thì mình ko được BH.

5. Chứng từ đóng Phí BH:
HĐ BH phát sinh hiệu lực từ thời điểm ban hành. Tuy nhiên, nếu ko thanh toán trong vòng 30 ngày (hay 60 ngày gì đó) kể từ ngày ban hành thì HĐ BH sẽ vô hiệu.
Trước đây, đã từng có trường hợp 1 Cty quên đóng. Đến khi xảy ra tổn thất thì phát hiện ra là đã quá thời hạn này nhưng Cty chưa đóng Phí BH nên ko được bồi thường.

6. Chọn Cty BH:
a. Thủ tục giải quyết bồi thường nhanh chóng.
b. Linh động gom vụ để giảm Số tiền miễn thường! :p
c. Ko áp dụng khấu hao
d. Liên kết với nhiều garage cả nước.

Theo ace thì nên chọn Cty BH nào?:D

Các vấn đề cần lưu ý khi mua bảo hiểm tự nguyện 4B

Hạng D
21/5/14
2.456
29.787
113
33
Chào 500 ace,
Có anh CNLer pm hỏi tui về các điểm cần lưu ý khi mua bảo hiểm tự nguyện 4B (BH vật chất).
Tui tự thấy mình tài hèn nên nêu ra đây để nhờ 500 ace cùng chia sẻ và góp ý thêm.

1. Trước hết, Hợp đồng BH trong tất cả lĩnh vực nói chung và trong BH 4B nói riêng đều có các đặc điểm: Là Hợp đồng BH, Quy tắc BH do Cty BH soạn sẵn theo mẫu nên hầu như mình ko có quyền thay đổi.

b. GCN BH.
c. Chứng từ đóng Phí BH.

a. Thông tin người được BH (Có thể là Cty hoặc Cá nhân): Họ tên, địa chỉ, Số CMND / Số ĐKKD.

b. Thông tin về Đối tượng được BH: Đối với 4B là Số khung, Số máy, Bảng số, Hiệu xe, Model xe, Đời xe (Năm SX), Số chỗ ngồi, Mục đích sử dụng (KD, ko KD), Dung tích xy lanh.

d. Tổng số Tiền BH:
1 Số Cty BH linh động thỏa thuận với Người mua BH về Giá trị này. Thường là Uber/Grab deal giảm Giá trị này để giảm Phí BH.

e. Các loại BH: Tổn thất, Mất cắp, Thủy kích và Giá trị miễn thường cho từng loại BH
(i) BH Tổn thất: Ko miễn thường, Miễn thường bậc thang, Miễn thường 500k - 1000k cho mỗi Vụ tổn thất.
CÁI NÀY DO MÌNH CHỌN. MỨC MIỄN THƯỜNG CAO THÌ PHÍ BẢO HIỂM THẤP NHƯNG KHI XẢY RA TỔN THẤT THÌ MÌNH PHẢI ĐÓNG BÙ (PHẦN MIỄN THƯỜNG) CAO
(ii) BH Mất cắp bộ phận: Miễn thường 2000k hoặc 30% Giá trị mất cắp tùy cái nào lớn hơn. Số lần tối đa bồi thường mất cắp cho cùng 1 bộ phận mất cắp: 1 hoặc 2 lần/1 năm. CÁI NÀY DO CTY BH QUY ĐỊNH
(iii) BH thủy kích: Miễn thường theo (i) hoặc 30% Thiệt hại do thủy kích, tùy cái nào lớn hơn.

f. Các quyền lợi khác:
- Garage tự chọn trong Danh sách Garage đính kèm của Cty BH (có cả Chính Hãng và Ko Chính Hãng). Nên chọn Cty BH liên kết với nhiều Garage cả nước
- Khấu hao bộ phận tổn thất: Có Cty BH áp dụng (là Cty BH đền cho Bộ phận tổn thất theo Giá trị còn lại sau khi đã khấu hao), có Cty BH ko áp dụng (Là Cty BH đền cho Bộ phận tổn thất theo Giá trị mới 100%). Nên chọn ko áp dụng

g. Phí BH:
Phí này thì Cty BH báo giá trước cho mình, có thể deal giảm 5-10% tùy miệng dẻo hay ko!

a. Phạm vi BH, và

5. Chứng từ đóng Phí BH:
HĐ BH phát sinh hiệu lực từ thời điểm ban hành. Tuy nhiên, nếu ko thanh toán trong vòng 30 ngày (hay 60 ngày gì đó) kể từ ngày ban hành thì HĐ BH sẽ vô hiệu.
Trước đây, đã từng có trường hợp 1 Cty quên đóng. Đến khi xảy ra tổn thất thì phát hiện ra là đã quá thời hạn này nhưng Cty chưa đóng Phí BH nên ko được bồi thường.

6. Chọn Cty BH:
c. Ko áp dụng khấu hao

Chọn cty mình quen bên bộ phận bồi thường nhen anh

Hạng D
14/8/11
4.167
88.001
113
Anh @civic habanero chỉ tương đối kỹ rồi !! Một số phần lưu ý anh đã tô chữ đỏ rất cẩn thận !!
Cảm ơn anh !!
Mấy anh gặp những trường hợp trục trặc trong HĐBH hay có những kinh nghiệm khác xin chia sẻ thêm kinh nghiệm giải quyết để mọi người cùng biết để tránh hoặc có thêm kinh nghiệm giải quyết ạ !!

MEP Vaccine Hero
22/5/12
10.005
75.441
113
d. Tổng số Tiền BH:

Phần này e xin hỏi chút
Cùng 1 cty BH có thể báo 2 phí cao thấp ứng với 2 Giá trị bồi thường cao thấp ví dụ 1 tỉ và 2 tỉ
Nó tương ứng với giá trị tối đa ví dụ khi cháy banh xe?
Vậy khi bồi thường hư hỏng thay thế từng bộ phận ví dụ kính lái trước thì sẽ bồi thường như nhau?

• Like
Reactions: civic habanero
Lờ... đờ :-D
18/9/04
3.594
90.310
113
Chào 500 ace,
Có anh CNLer pm hỏi tui về các điểm cần lưu ý khi mua bảo hiểm tự nguyện 4B (BH vật chất).
Tui tự thấy mình tài hèn nên nêu ra đây để nhờ 500 ace cùng chia sẻ và góp ý thêm.

b. GCN BH.
c. Chứng từ đóng Phí BH.

d. Tổng số Tiền BH:

f. Các quyền lợi khác:

g. Phí BH:

a. Phạm vi BH, và

5. Chứng từ đóng Phí BH:

6. Chọn Cty BH:
c. Ko áp dụng khấu hao

Tôi quen một gara chính hãng nên hội đó bảo mua của công ty nào là tôi mua của công ty đó. Có vấn đề gì là tôi vứt xuống gara rồi khi nào xe xong thì lấy về. Có cần ký gì thì ký. :D

Hạng F
4/1/08
8.297
111.533
113
Lọc nước Watts
www.thietbiloc.com
Các anh lưu ý cái Số tiền BH.

Cái này thường các cty căn cứ theo giá thị trường của xe tại thời điểm mua BH.

Các anh có thể mua thấp hơn giá trị để giảm phí, tuy nhiên, khi đó cũng phải chấp nhận: nếu có tổn thất bộ phận, cty BH cũng sẽ chỉ bồi thường theo tỷ lệ tương ứng. Ví dụ chiếc xe 1 tỷ, chỉ mua 500 triệu thì khi bồi thường sẽ cũng nhận 1/2 chi phí thực tế.

Hạng C
10/12/13
587
6.943
93
vấn đề rắc rối nhất trong bảo hiểm, đó là khi bị tai nạn giá trị lớn thì mình sẽ khai kiểu gì ? Mình có dám tự khai do bất cẩn lùi trúng cột hay lùi trúng xe người ta ko hả các bác?

Hạng D
30/3/05
2.353
15.308
113
Có bác nào mua BH online chưa? Mua thấy giá rẻ bất ngờ! Định giá xe 650tr, mua 2 năm chưa tới 10tr, mức miễn thường 500k, ko thủy kích, sữa chữa chính hãng.