Hạng C
30/6/11
764
65
28
52
Re:Cách âm, nếu em thành công...

Híc, em ngưỡng mộ bác quá. Thật là sáng tạo. Muốn lôi vợ 2 ra mà chọc cao su cửa. cái cửa xe em đóng cứ nghe ầm ầm. Nhạc gia em bước xuống, huých 1 phát, nghe ong hết óc
. Chắc phải xin bác xem cái xe bác coi sao rồi thực hiện

Hạng D
8/9/07
3.996
275
83
52

HAHD nói:
manhcuong nói:
Sàn xe nên dùng cao su tiêu âm dạng tấm để lót, không nên dán, cao su chặn âm trầm rất hiệu quả, mút bảo ôn chỉ chặn được trung thôi. Trần dán mút chống nóng. Capo và cánh cửa để nguyên, làm hết sẽ sinh ù.
vậy không làm hết thì độ cách âm lại kém đi hả bác?Em đang theo dõi thớt này xem làm thế nào tốt nhất để em làm cho con xe cỏ của em ạ.
Tiếng ồn trên xe hơi nó khó lắm bác ơi, các chuyên gia trong lĩnh vực này còn khó xác định tiếng ồn xuất phát từ đâu, nhiều khi chỉ làm mò. Về âm học có 3 loại: âm trầm (hạ âm), âm trung và âm cao tần. Các vật liệu thông thường chỉ chặn các âm trung và cao, còn lại là hạ âm nên gây ù, xe nguyên bản thì âm trung nhiều hơn nên các bác thấy ồn, làm từng ít một khi nào thấy ưng ý rồi thì thôi, nếu làm thêm mà thấy tác dụng ngược lại thì lại tháo cái vừa làm ra! Ngay cả trên diễn đàn này cũng có nhiều dự án như 2G, 3G.... nhưng đều thất bại cả rồi. Nói chung, tùy từng xe và từng cung đường các bác hay đi mà làm.

Tập Lái
30/7/11
28
1
8

thanhtrieu_7777 nói:
các bác nhầm to rồi, các bác cứ mở nắp ca bô ra sẽ thấy dưới gầm máy rất thoáng, nhiệt chủ yếu được làm mát bằng luồng gió qua gầm khi xe chạy chứ không thoat nhiệt qua nắp ca bô các bác nhe!
Chuẩn không cần chỉnh, e nghĩ nếu vậy thì máy rất nóng,vì khó thoát hơi dc.theo e thì để ốp trần làm cách âm và cách nhiệt bên ngoài cho chắc.nhưng cần kiểm tra về chất liệu mới:có gay độc hại gì hok? có mùi như thế nào? lắp xong ngồi trên xe cứ mà nge mùi nhà xí chắc chết...hhjjj...đó là ý kiến nhỏ,với tính hay đùa của e, có gì sai mấy Bác bỏ wa cho. Up cho anh e sớm thành công

Hạng B1
15/6/09
74
1
0

Nissan89 nói:
Bác Say ui, cái tấm cách âm (loại bôi keo sẵn) có bán ở khu vực sài gòn ko vậy? (chạy ra Thủ Đức thì ko tiện)
Xe sedan thì mua khoảng bao nhiêu m2?
Chào bác Phúc,
Lâu rồi chưa gặp lại bác. Nếu bác mua ko đc trong SG thì e sẽ mua giùm bác, e ở ngã 4 Thủ Đức mừ.
@bác Say, cách làm của bác thật sáng tạo, cách thực nghiệm giảm âm thật độc đáo. Tuy nhiên, e còn " bâng khuâng chiều bác Say" là vật liệu này an toàn ko bác? Nếu phân tán mảnh vụn li ti trong xe thì...nó nằm trọn trong phổi..hic.. vì e thấy vật liệu loại cách âm, cách nhiệt thường là hazard...Sử dụng đc bao lâu? E đang nghỉ cách nào bịt kín lại khi có dấu hiệu mục là bỏ cả miếng luôn. E chém gió bác Say chút, bác sáng tạo tiếp giúp e nhé.
Lần nữa xin cảm ơn bác, 99,99% là e làm theo bác rồi. Vụ ron cửa là 100%

Hạng C
11/5/10
571
6
18

Cái tấm bảo ôn bác SAY đang làm có đặc tính kỹ thuật như vầy nè ( thông tin từ nhà sx ) :

Tính Năng Sản Phẩm

Không biến dạng ở nhiệt độ thấp:
Có thể chịu nhiệt thấp, ở điều kiện -800C, mà thuộc tính không thay đổi, rất thích hợp sử dụng làm vật liệu cách nhiệt trong lĩnh vực lạnh với yêu cầu nhiệt độ cao.
Có tính cách nhiệt tốt:

Hệ số dẫn nhiệt

Không thấm nước:
Do Bảo ôn TKL có tỷ lệ hút nước dưới 0,005g/cm3, là cấu tạo hơi nở có tính độc lập 100%, có thể hoàn toàn ngăn chặn sự xâm nhập của nước , nếu do áp suất phá hoại kết cấu bề mặt thì cũng ở trên bề mặt có 1 lớp hơi nước mà không thấm vào trong. Vì nếu như bản thân vật việu cách nhiệt hút nước thì dẫn đến tỷ lệ truyền nhiệt tăng cao, làm cho hiệu quả giữ nhiệt (giữ lạnh) chịu sự ảnh hưởng không tốt.
Tính khó cháy:
Thành phần thông qua xử lý đặc biệt, tính không cháy đạt tiêu chuẩn UL94:1997.

Chịu tác động của môi trường tốt:
Bảo ôn TKL cho tia tử ngoại chiếu liên tục 300 giờ mà bề mặt của nó không bị biến dạng.

Tỷ lệ duy trì đặc tính vật chất (5%)

Tính cách âm:

Tính chịu va đập cao:

Ít bị tác động bởi hóa chất:
Là một hợp chất cao phân tử kết hợp lại, không
tan trong dầu, axít, xút và các loại hóa chất khác.
Phương pháp thử nghiệm / Testing Method: CNS 10487/A2165

Nếu các bác có ý muốn mua thì mua tấm như thế này ( đặt phủ keo và phủ bạc )

Có rất nhiều loại, các bác muốn mua như loại chủ topic thì mua loại dai, ruột đặc, do VN liên doanh sx. kích thước chuẩn 1 tấm không phủ keo là 2.4 * 1.5 , và kích thước nếu phủ keo thì sẽ nhỏ hơn để vừa khuôn phủ keo là 2.4 * 0.9m .
Bảng giá :

Mấy loại này không có mã số gì hết , nên muốn mua đúng thì các bác lấy máy ảnh chụp cái hình lại rồi đi mua cho chắc ăn. Em vừa mới mua xong review 1 xíu cho anh em rõ thêm.

Add: 113/13 Quarter 4, Linh Xuan, Thu Duc, HCMC
Tel: 08. 6283 1957 Fax: 08. 6283 1959
http://thekylong.com/inde...page=product&la=vn

Say
Hạng C
8/7/10
682
52
28

Xin lỗi mấy bác thời gian qua em mải lo kiếm vợ 3 nên không hồi đáp các bác được.
Hi, cái tấm em làm xe em cũ chính xác như bác thiênsanu nói đấy ạ. Đọc đó các bác sẽ hiểu hết ạ.
Cái tấm đen đen em cầm ấy có thể bác gắn chống nóng cho trần xe luôn, chứ như chỗ ADV họ dán keo với nỉ vải vừa nặng lại xấu hoắc.
Xe em gắn xong chạy phà phà chả thấy bay bụi, mùi mè gì cả.
À cũng chính xác là em mua tại địa chỉ ghi chú ở dưới của bác thiensanu luôn đấy. Nếu không nhầm thì hình như bác thiensanu làm tại cty bán loại mút bảo ôn này luôn. Híc, thế là lộ hàng, dễ bị tăng giá nếu các bác cứ đến bảo mua về cách âm ô tô

Last edited by a moderator:
Hạng C
11/5/10
571
6
18

Hehe em ko bán cái này đâu bác ơi. Em kinh doanh ngành khác. Nhờ đọc bài này mà em mới biết chỗ mua và lên mạng tìm hiểu thông tin và chia sẻ với mọi người.

THIENSANU nói:
Hehe em ko bán cái này đâu bác ơi. Em kinh doanh ngành khác. Nhờ đọc bài này mà em mới biết chỗ mua và lên mạng tìm hiểu thông tin và chia sẻ với mọi người.
Bác THIENSANU kinh doanh món khác:D .Bữa thấy chữ ký của bác sao giờ đổi rồi . :D
Bác đam mê thật .tự làm luôn:D
hehe

Tập Lái
24/10/11
6
0
0

CÁC BÁC CHO EM HỎI, E Ở XA NHƯNG CẦN CÓ KHOẢNG BAO NHIÊU TẤM THÌ ĐỦ CHO XE 4 CHỔ (LÀM HẾT NGUYÊN XE LUÔN ĐÓ BÁC)?
EM BIẾT ĐỂ NHỜ NGƯỜI ĐI MUA GỬI VỀ
Bác SAY ơi, em ở xa không mua được vật liệu như bác. em cũng muốn độ lại con xe đời củ của em nó ồn quá không biết làm thế nào, đọc bài của bác em thích quá muốn làm ngay nhưng không có vật liệuBaor ôn để làm. không biết bac cỏ thể giúp em được không?
Cảm ơn bac nhieu lắm !

Last edited by a moderator:
Hạng B1
3/7/09
85
9
8

hoan hô bác! đúng cách con nhà nghèo cố theo cho bằng người