Em thấy các bác mỗi người mỗi mẹo và mỗi ý. Nay em xin đưa ra ý kiến thế này.
1. Tốt nhất là không chạy đêm, đặc biệt với bác nào chưa từng chạy đêm bao giờ.
2. Nếu có việc phải chạy đêm thì nên chạy 2 tài. Thay nhau lái sẽ an tòan hơn.
3. Trong trường hợp chỉ có 1 tài. Chạy liên tục 2hrs nên cố gắng dừng chân nghỉ 15-20 phút để não bộ reset lại cái "sensor" tốc độ và giảm căng thẳng.
4. Trong trường hợp quá buồn ngủ...tìm một chỗ an tòan, vd như các trạm dừng chân hay cây xăng..hoặc bãi trống để ngủ. không dừng ở khúc cua hay chân dốc.
5. Nếu được, cố gắng không lái trong khoảng thời gian từ 3h đến 6h sáng vì thời điểm đó các bác tài đều mệt. khả năng xảy ra tai nạn do buồn ngủ là rất lớn.
Các biện pháp uống trà, nhai chewing gum, bò cụng vv...chỉ là giải pháp ức chế não bộ và giấc ngủ tức thời. <span style=""color: #ff0000;"">NGỦ VẪN LÀ TỐT NHẤT</span>.

Hạng B2
26/6/12
482
54
43
Hóc Môn, TPHCM
Các ý kiến của các bác ở trên là rất hay,e rất ủng hộ cho việc...ngủ khi thấy mình...buồn ngủ,ngủ tí thôi mà...hjhj,riêng e,e hay dùng cách,nếu bùn ngủ wá,thì luôn giữ cho đôi chân bị lạnh,e hay mở điều hòa thẳng vào chân nữa,nếu hok.."ép phê",thi bác có thể kẹp nc đá vào giày luôn(cách nay ông anh tài xế xe tải nhiều năm...xúi em;)))....

Hạng D
16/5/12
1.657
1.391
113
36
XÌ GÒN
các bác có chống cở nào ngủ vẩn ngủ nhé.vì cơn bùn ngủ tới k có nghỉa là gục đầu xuống mà là đi vào trạng thái lâng lâng mất cảm giác,lúc đó k còn gì nguy hiểm hơn.cách duy nhất là k lái xe wá 2h liên lục mà phải nghỉ mổi chặng khoản 30' (ban ngày thì chạy 4h rồii ngjỉ cũng được)sau đó đi tiếp và lại nghỉ.tùy theo sức của từng bác mà nghỉ bao lâu thì tùy .các bác cứ lun nghĩ trong đầu là ưu tiên an toàn là trên hết,mất thời gian một chút còn hơn.... nhé.vài lời chia sẽ.chúc các bác thượng lộ bình an !!!(các bác cứ thử xem vì các thức u gây kích thích chả có tác dụng nhiều sau khi ta u tới lon bò húc thứ 2,3.)
Một video cảnh tỉnh cho các bác tài bùn ngủ khi LÁI XE NHÉ
http://www.youtube.com/watch?v=pxyFsA9a7_U

Last edited by a moderator: