13/7/12
1.268
112
63
Theo em,buồn ngủ là cơ chế tự nhiên của con người ,chẳng hạn đến giờ ngủ thì thường buồn ngủ,đôi khi không đến giờ ngủ ta cũng buồn ngủ,có thể do trươc đó ta đã thiếu ngủ hoặc làm việc quá mưc bình thường.Trong trương hợp lái xe đương trường,nếu là các bác tài thương xuyên,cung tuyến ổn định,thì cơ thể sẽ dễ thích nghi vì đã thành nếp quen (phản xạ có điều kiện )nên những cơn buồn ngủ bất chợt sẽ ít đến.Còn với những bác tài (dù là chuyên nghiệp,có thâm niên ),nhưng lâu lâu mới chạy đường trường thì những ngày đầu,việc đối phó với những cơn buồn ngủ đến bất chợt thật là không dễ chút nào.Theo kinh nghiệm của riêng em,có những cơn buồn ngủ chỉ đến thoáng qua khoảng vài phút,trong trường hợp này thương em nhai kẹo cao su và tự hát thât to cho thông cả Mắt-Tai-Mũi-Họng,thậm chí hò hét thật lớn (chửi bọn xâm lấn biển Đông chẩng hạn),vừa xả stress vừa thể hiện tinh thần con dân đất Việt,sau đó ta thấy khắp người nóng bừng,máu chạy dật khắp thân,ấy là lúc đã xua được cơn buồn ngủ thoáng qua.

Hạng B2
27/4/12
110
1
18
11
Chạy tốc độ cao, khi đó thần kinh sẽ tập trung cao độ và khó ngủ được.

onepieceFR nói:
em thấy:
chạy tốc độ cao thì tốc độ thường là đường ít vật cản, tốc độ ổ định và âm thanh xe cũng như bên ngoài cũng ổn định tạo cho ta không gian dễ ngủ hơn.
chạy tốc độ thấp: thường là chạy trong nội ô, đông người, đường xá không được thông thoáng và nhiều mối nguy hiểm buộc đầu óc chúng ta phải tập trung hơn -> khó dẫn đến trạng thái buồn ngủ.

Hạng D
31/5/08
2.630
11
38
km89-QL10
onepieceFR nói:
trên cao tốc chạy tốc độ cao liên tục rất dễ buồn ngủ, em thường vừa chạy vừa mở cửa sổ

Hạng D
16/12/11
1.943
20
38
51
Campuchia
Ý kiến của em..!!
Đi 4c hay 7c.. mọi người ngũ hết.. mình cũng buồn ngũ mà ko dc ngũ..!!!?? phải nàm thao..??

Đang chạy 5-60km/h đạp thắng cái BẶT.. người trên xe nhào lộn túi bụi.. xong chữi ì xèo.. thế là tỉnh queo cả xe..

dọt tiếp:D

Hạng B2
27/5/11
207
4
16
45
Trái đất này
phibienhoa nói:
Ý kiến của em..!!
Đi 4c hay 7c.. mọi người ngũ hết.. mình cũng buồn ngũ mà ko dc ngũ..!!!?? phải nàm thao..??

Đang chạy 5-60km/h đạp thắng cái BẶT.. người trên xe nhào lộn túi bụi.. xong chữi ì xèo.. thế là tỉnh queo cả xe..

dọt tiếp:D

Cũng là một cách, nhưng là cách láu cá . . . . E dọt sau cái tiếp của bác :)