Hạng D
13/7/10
1.052
13.916
113
Òa ga không xảy ra với xe daewoo dùng chế hòa khí , chỉ xảy ra với xe Daewoo phun xăng tức là xăng được điều chỉnh tăng giảm bằng các cảm ứng điện tử .
Xe bị òa ga khi cắt côn tua máy tăng ào lên , ga rú lên , như vậy là có sự liên quan giữa cảm ứng điều khiển xăng và chân côn .
Em vô tình phát hiện ra điều này khi thợ nhà chỉnh chọt tăng côn cho xe em , kết quả là dừng đèn đỏ về số 0 tua máy ào lên gần 3000 gào inh ỏi , trong khi trước đó xe chưa hề bị òa ga . Thôi thì bắt đầu vệ sinh cảm biến , thay lọc xăng lọc gió đủ kiểu vẫn không hết . Em kêu thợ nhả bớt chân côn ra thế mà hết òa ga ngay các bác ạ , thật kỳ diệu .

Các bác có kinh nghiệm vấn đề này xin cho em biết ý kiến với ạ .

Hạng D
5/1/09
1.019
202
78
VŨNG TÀU - VIETNAM
DAEWOORACER nói:
Òa ga không xảy ra với xe daewoo dùng chế hòa khí , chỉ xảy ra với xe Daewoo phun xăng tức là xăng được điều chỉnh tăng giảm bằng các cảm ứng điện tử .
Xe bị òa ga khi cắt côn tua máy tăng ào lên , ga rú lên , như vậy là có sự liên quan giữa cảm ứng điều khiển xăng và chân côn .
Em vô tình phát hiện ra điều này khi thợ nhà chỉnh chọt tăng côn cho xe em , kết quả là dừng đèn đỏ về số 0 tua máy ào lên gần 3000 gào inh ỏi , trong khi trước đó xe chưa hề bị òa ga . Thôi thì bắt đầu vệ sinh cảm biến , thay lọc xăng lọc gió đủ kiểu vẫn không hết . Em kêu thợ nhả bớt chân côn ra thế mà hết òa ga ngay các bác ạ , thật kỳ diệu .

Các bác có kinh nghiệm vấn đề này xin cho em biết ý kiến với ạ .
MỘT phát hiện vĩ đại của hảng xe Daewooo 

Hạng C
27/7/09
651
105
43
57
Không biết phía bên trong côn có cảm biến gì ko, chứ em đã soi càng côn xe em rồi (gần đời xe bác chủ thớt), chả thấy có cái gì giống như cảm biến cả. Bởi vậy em chưa suy luận được gì từ căn bệnh oà ga liên quan đến chân côn như bác chủ thớt nghĩ.

Hạng B2
28/1/11
269
5
0
Bình Dương
mình cũng thấy oà ga khi cắt côn, tuy nhiên nó chỉ lên khoảng 1500v/p rồi xuống (khoảng 3s). vấn đề là thỉnh thoảng mới bị thôi, trên xe Gentra SX.

Hạng B2
23/8/09
236
2
16
nha trang
côn chỉ cắt ly hợp giữa số và máy thôi . nên khi o tải tua máy sẽ tăng lên trong thời gian từ 1 đến 3s thôi, chứ o ảnh hưởng đến vù ga đâu bác chủ ạ, có khi thợ chỉnh gì ở cảm biến chân ga đó bác,

Hạng B2
27/12/10
147
78
28
Kinh nghiệm của riêng em đối với Daewoo là thay cùng lúc 2 cảm biến: cảm biến ga cầm chừng (Idle control valve) và cảm biến vị trí bướm ga (throttle position valve). Nếu tiếng Anh chưa đúng các bác sửa giúp vì đã lâu quá rồi em không nhớ chính xác lắm.Cảm biến ga cầm chừng giống như cục ga của honda thôi.
Bộ 2 cảm biến này có part number và assembled in Mexico, mua ở tiệm Vân Phát ADV, ĐT: 3830 8095 có vài trăm ngàn thôi. Các bác tự thay rất dễ, không có ông thợ vẽ nào lấy được tiền của bác nữa. Lúc trước, khi thì em bị tuột ga đột ngột chết máy trong khi xe đang dồn phía sau tới, khi thì đậu đèn đò tua máy lên hơn 2500 vòng, mọi người nhìn em như khủng long thời tiền sử vậy. Từ khi thay xong chẳng còn bị oà ga gì cả.
Em không muốn quảng cáo cho tiệm nào hết nhưng vì thấy khá nhiều người bị cùng bệnh nên em mới nêu trên. Em biết vì cũng được người dùng trước chỉ lại. Chúc các bác hạnh phúc với vợ hai thân thương nhé.

Chào các Bác!
Hiện tượng hoà ga chỉ bị xe Gentra sản xuất sau năm 2008 thôi, chứ những xe sản xuất trước đó không bị. Nguyên nhân là do hộp điều khiển động cơ. Như ở xe Gentra sản xuất trước 2008 sẽ không có cảm biến oxy, còn những sau thì có cảm biến oxy. Nhiệm vụ của cảm biến oxy là nhận biết lượng khí xả để điều chỉnh tỉ lệ phun xăng. Hụ ga Gentra bên tụi em đã khắc phục thành công, mấy bác có nhu cầu khắc phục hay muốn chia sẽ thì cứ điện thoại tụi em sẽ tư vấn. Giá xử lý 1 xe hụ ga là 1,8 triệu bảo đảm hết hụ ga 100%. Đã có một tổ taxi chạy xe Gentra 2015 đã khắc phục thành công. Chế độ bảo hành khắc phục bệnh hụ ga là 6 tháng.
Bên chổ tụi em có thể lắp cho các bác chạy thử thấy được rồi mới tính phí.

• Like
Reactions: PHONG NGUYEN
Tập Lái
29/8/17
32
40
13
42
Bác ở tận t
Chào các Bác!
Hiện tượng hoà ga chỉ bị xe Gentra sản xuất sau năm 2008 thôi, chứ những xe sản xuất trước đó không bị. Nguyên nhân là do hộp điều khiển động cơ. Như ở xe Gentra sản xuất trước 2008 sẽ không có cảm biến oxy, còn những sau thì có cảm biến oxy. Nhiệm vụ của cảm biến oxy là nhận biết lượng khí xả để điều chỉnh tỉ lệ phun xăng. Hụ ga Gentra bên tụi em đã khắc phục thành công, mấy bác có nhu cầu khắc phục hay muốn chia sẽ thì cứ điện thoại tụi em sẽ tư vấn. Giá xử lý 1 xe hụ ga là 1,8 triệu bảo đảm hết hụ ga 100%. Đã có một tổ taxi chạy xe Gentra 2015 đã khắc phục thành công. Chế độ bảo hành khắc phục bệnh hụ ga là 6 tháng.
Chào các Bác!
Gara nhà bác ở tận thành phố Hồ Chí Minh, em biết làm thế nào mang xe vào đấy mà sửa được cơ ạ ? Bác có cách nào giúp em với không, xe em đi từ 2011 chả sao, hôm nọ đưa vào gara 1 ngày, chiều lấy ra thấy bị òa ga, bây giờ biết làm sao đây ?