Hạng D
3/7/12
3.008
1.768
113
Mấy vị này có một điểm chung là chơi thể thao về vào nhà tắm ào ào xối nước lạnh.
Tuổi trung niên, mạch máu ít nhiều kém đàn hồi và mỏng.
Chỉ cần chủ quan tác động biến thiên nhiệt độ là dễ bục.

Tóm lại là nghỉ chút , lau sạch mồ hôi hoặc đợi nó khô, cho thân nhiệt trở về bình thường, điều chỉnh nước tắm ấm bằng với thân nhiệt.
Một cậu giám đốc thép miền Nam, chơi tennis khỏe như Trâu đã ra đi bằng cách chủ quan đã nói trên.

Ông anh cùng quê em, sinh năm 78, năm ngoái đi đá banh mắc mưa, về tối ngủ đi luôn.

2F1 confirmed
Hạng B2
19/2/13
395
3.214
93
E có đọc đâu đó nói là có thể làm xét nghiệm để biết có nguy cơ đột quỵ hay ko? Ko biết chi tiết ra sao, vn có làm đc ko?

Hạng D
10/5/09
2.389
13.534
113
Sg
Ông anh cùng quê em, sinh năm 78, năm ngoái đi đá banh mắc mưa, về tối ngủ đi luôn.
Mậu ngọ năm nay mới vào tam tai đầu mà sao đi sớm vậy ta ?! :( Chắc số phần !?

Hạng D
29/12/10
3.133
12.261
113
TP.HCM
Tớ thấy rất buồn cười là nhiều cậu vẫn cái thói quy nạp theo ...đồn đại.
Muốn biết sống lành mạnh và sống bê tha: nhóm nào dễ đột quỵ hơn thì phải có khảo sát với số lượng hàng ngàn, thật khoa học chứ ko phải nêu vài trường hợp gia đình.

Có thể những người bê tha kia, họ mà ko bê tha thì họ còn thọ hơn cái họ đang có.

Theo tớ thoải mái tinh thần quan trọng nhất, công việc trôi chảy, cuộc sống thăng bằng ko bị áp lực là con người rất khỏe, nếu thêm ăn uống lành mạnh nữa thì nhứt !

Ớn ăn nhứt là stress dài hạn ( cái này nhiều người - nhứt là đàn ông - giấu giỏi, ngồi bàn tiệc thì dzô dzô đó nhưng trong lòng ngổn ngang!) nên họ càng dễ làm bạn bè bất ngờ vì đột quỵ.
Ngày trước tớ cũng bị stress công việc do bị phạt trễ hợp đồng 2 lần, đầu óc thằng lớn mệt mỏi qụy luôn, thằng nhỏ thì khỏi nói: mềm oặt ko hứng nổi!
Sau rồi bớt ham hố, cân bằng lại....cảm giác có sự hồi sinh.
Thằng lớn vui là thằng nhỏ lại cứng như thép

sài keo 502 hả bác ;)

Hạng B2
24/12/11
479
32.881
93
nhiều anh cứ hay kiểu quy nạp kiểu ông già vợ thằng em rể thằng bạn thân ăn nhậu , hút xách các kiểu mà vưỡn phây phây , mà thằng anh rể con vợ thằng bạn không ăn nhậu hút xách mà tự nhiên đột quỵ , ung thư , liệt dương kkkk

khách quan là phải chiếu theo thống kê trong y văn nhé các anh , đừng cảm tính nữa , khộ lặm nọi mại

• Like
Reactions: NamHung
Hạng D
16/10/10
2.145
56
113
SG
Cám ơn Bác chủ đã chia sẽ..........
Bạn bè Em ( sinh 69,70,71) ra đi khoảng 8 mạng vì ung thư và đột quị , lạ 1 điều là các vị này đều sống rất lành mạnh: 1 vợ , không hút thuốc, rượu bia rất ít, chiều nào cũng cầu lông, te nít, đá banh....

Đám còn lại bê tha như Em thì giờ này vẫn chưa (hay sắp) tèo thì không biết....!

Có nhiều ý kiến cho rằng, sống hạnh phúc thì sẽ sống lâu hơn, bất kể các tác động tiêu cực thường xuyên như thuốc lá, rượu bia hay chơi bời... Dĩ nhiên, cái gì quá cũng ko tốt, vấn đề nhấn mạnh là ai kiểm sóat được hành vi thì họ hạnh phúc với điều mình đạt được.

Các phân tích cho thấy, trên số đông, những người bị liver cancer thì ít rượu bia, có thể họ bị lây nhiễm từ người khác, và chế độ ăn uống kém an tòan. Tương tự, những người ung thư phổi là phụ nữ nhiều hơn đàn ông, do lồng ngực họ nhỏ hơn, và vịêc hít khói thuốc của người khác cũng độc ko kém khi hút thuốc. Những người đột quỵ trước kia thường già và tinh thần kém, nhưng nhiều năm gần đây, nhiều ngừơi trẻ khoẻ vẫn bị đột quỵ dễ dàng...

Em kể về người anh, bạn oser, sáng 4h30 đều đặn đạp xe 4-50 cây số, ban ngày đưa đón con cái, làm việc hăng say, hàng đêm đều nốc bia rượu rất dữ. Bất kỳ môn thể thao nào từ bơi lội cho đến... trồng cây chuối, ảnh đều thách đố oser tuốt hết. Vấn đề của ảnh là: "tao sống hạnh phúc". Ảnh làm được những gì mình muốn, từ duy trì phát triển cty đến đi du lịch khắp bốn biển. Thể thao, làm việc và bia rượu chia đều cho cả 3, thuốc lá chơi tới luôn...

Ảnh hay nói với em, sống hạnh phúc thì sống lâu. Để sống hạnh phúc thì cứ làm hết những điều mình mong muốn, nhưng phải cân bằng tất cả với nhau. Ảnh có cho em link sách của một bác sĩ người Nga viết, vì biết em hay đọc, để em tìm up sau, nói về chủ đề em đang bàn...

Hạng D
12/9/11
1.117
25.780
113
Nhân chứng sống đây.
Tháng 1 năm ngoái phát hiện bịnh cao huyết áp (CHA), bác sĩ cho thử máu, khám các kiểu...và kết luận xanh rờn : " Mày bị CHA do mạch máu bị lão hóa và cholestoron tăng, phải uống thuốc liên tục mỗi ngày 1 viên và...suốt đời."
Buồn quá, vì những ngày còn ở VN mình rất khỏe, đi dự án hết năm nầy qua năm khác khắp nơi...chẳng bao giờ bịnh chỉ một lần bị tiêu chảy do ăn uống ở Ấn độ phải vào viện 3 ngày.
Theo lời khuyên của bs và cũng vì công việc ở M khg hoạt động nhiều...mình quyết định bỏ thuốc lá, cafe, trà và tập thể dục mỗi ngày bằng cách đi bô và chạy bộ. 3 thag sau tất cả các chỉ số về đường huyết, cholestoron đều trở về bình thường. BS rất ngạc nhiên với kết quả xét nghiệm, ông bảo :
- Nếu mày giử đc chế độ thể dục và tránh xa thuốc lá, rượu bia thì khg cần phải uống thuốc nữa nhưng phải theo dõi huyết áp hằng ngày sáng trưa tối.
Và tới nay đã hơn 1 năm mọi việc ok, sức khỏe ngày càng tốt hơn, ngủ sâu hơn, dài hơn và huyết áp rất ổn định.
Kết Luận : Tập thể dục thường xuyên là bài thuốc hiệu nghiệm nhất chống lại các bịnh tim mạch.

p/s : Chạy + đi bộ mỗi ngày trung bình 10km mới tạo đc hiệu quả tốt nha.