Hạng D
27/2/08
1.095
309
83
53
Đà Nẵng
Đọc rất nhiều bài viết em thấy mọi người hay nói xe Ford có "cảm giác lái" hơn xe Toy, xe Hàn. Thực sự em chưa rõ là cảm giác lái là cụ thể nó là cái gì và có thực vậy ko?
- độ ổn định vô lăng
- đầm chắc
- ổn định khi vào cua
- tăng tốc

v.v.v
bác nào khai sáng cho em tí nhé. Em đã cầm lái Everest, Mondeo, cảm giác là nặng nề khó xoay trở. Focus thì nhẹ hơn chút.
Cám ơn các bác !!! (em ko có ý gì chê Ford, chỉ muốn làm rõ hơn về cụm từ đó thôi ạ)

Hạng D
10/4/08
1.686
2.302
113
thằng bạn em vừa lấy chiếc focus 2.0 sedan 2004 .Em chạy thử vài lần chưa thấy gì đặc biệt, đi đường bờ kè thì xe cứ dập dềnh chóng cả mặt . Trước giờ em ngại hỏi thôi giờ có bác đi trước em cũng thắc mắc 1 tí , chứ em đánh giá thì " cũng thường thôi " :D

Hạng F
5/3/05
8.718
72.177
113
đây
xe Ford luôn nặng hơn xe khác cùng cỡ, và có chiều dài cơ sở, vệt bánh xe to hơn (vd xe em nặng hơn xe bác Kiên 60KG) nên - đầm chắc - về lý thuyết là đúng, còn - tăng tốc - thì phải kém mấy xe nhẹ hơn, xét đến - độ ổn định vô lăng - ổn định khi vào cua - thì phải thử bằng xe mới 100%, nếu xe đã sử dụng thì còn phụ thuộc nhiều vào quá trình bảo dưỡng + hiệu biết của chủ xe sau một thời gian sử dụng, vd
- ổn định vô lăng sẽ không thể có nếu xe có 1 trong những cái sau: bát bèo, nhún, càng A... xuống cấp, càng A hư khiến cho xe khi xoay gần hết vôlăng sẽ bị gục, mất ổn định... nếu là xe mượn người ta có thể kêu ầm lên là hỏng... nhưng nếu biết chỉ tốn có hơn 300K thay cái mới là đâu vào đó
- ôm cua sẽ mất thăng bằng nếu mấy món trên có vấn đề, chưa kể một lý do lãng xẹt khác rất đơn giản là mâm không cân sau 1 thời gian sử dụng + vá vỏ, nếu không biết bỏ ra 120K đi cân thì lái xe lên 80km/g sẽ rung, ôm cua lắc và dập dềnh như cưỡi sóng

Để thử em có 1 đọan test rất tốt là khúc cua trên NgHuuCảnh, đoạn giữa Mannor -> Cầu Sài Gòn, đi hướng Mannor -> Cầu Sài gòn, cái cua này gắt và toàn sống trâu, lại dốc ngược ra ngoài chứ không phải lòng chảo, muốn biết xe tốt, chạy lane giữa ôm cua 80-90km/h, cảm giác kinh khủng lắm, miễn đừng có nhát mà phanh nhé :D lúc nào cân mâm xong em đều chạy thử ở đây

• Like
Reactions: raulgonzalez
Hạng D
27/4/09
1.535
8
38
50
E đã chạy thử focus 2009 sau khi đến showroom xem xe. Nói chung là ........ quá phình phường :) - các bác ford đừng chọi đá em nhé. E mới chạy thôi nên chắc cảm giác của em là trung thực nhất đó :) ...... so với xe Kia ( forte) mà e cũng chạy thử cũng vào hôm đó thì ... nói thiệt nhé : E Khẳng định là thua :(.

Hạng D
1/10/04
3.741
2.945
113
46
tuanle nói:
Để thử em có 1 đọan test rất tốt là khúc cua trên NgHuuCảnh, đoạn giữa Mannor -> Cầu Sài Gòn, đi hướng Mannor -> Cầu Sài gòn, cái cua này gắt và toàn sống trâu, lại dốc ngược ra ngoài chứ không phải lòng chảo, muốn biết xe tốt, chạy lane giữa ôm cua 80-90km/h, cảm giác kinh khủng lắm, miễn đừng có nhát mà phanh nhé :D lúc nào cân mâm xong em đều chạy thử ở đây

hôm nào bác cân lại, cho e ngồi ghế phụ với, xem cảm giác như ngồi tàu tốc hành trong Đầm sen k

Hạng C
19/7/08
824
35
28
www.otosaigon.com
xe mà ko cân vỏ lên đến 110 là bắt đầu rung. nếu bác cân thì vô tư. theo nhan xet cua em giua ech va captiva thì cap đầm hơn. chắc do nó trợ lực điện tử.

Hạng C
5/10/06
705
5
18
53
Cảm giác lái thì các bác lên Cao tôc Trung Lương thử thôi, chứ ở đường Sài Gòn hiếm chỗ như thế lắm.

Ngoài cái đoạn Manor - Cầu Sài Gòn mà bác Tuanle chỉ thì còn có khúc cua tử thần trên cầu Thủ Thiêm hướng từ Q2 về Quận 1 nữa. Khúc đó cứ phang 50km / h cho em cũng được, không cần 80, 90km / h đâu. Rà phanh cũng được luôn, không cần phải liều lắm, để xem xe văng như thế nào. Nhớ chọn lúc kg có xe máy đi cùng chiều nhé.

@trungkien_civic: Civic cũng được thiết kế tốt để mang lại cảm giác lái, nên chắc bác thấy bình thường thôi cũng là phải.

Có điều đi đường bờ kè, chắc tốc độ thấp thì mấy cái xe đồng hạng với Focus ở đây đâu có cái nào vượt được ngưỡng bình thường.

Hạng B2
28/6/10
181
0
0
Bác cứ thử trên nhiều loại đường cho biết. Theo e khi đã chạy quen thì cảm giác xe Ford chạy rất tốt, độ an toàn cao.

Hạng F
5/3/05
8.718
72.177
113
đây
cảm giác lái là thứ xa xỉ, kiểu như người thích nhạc Trịnh thì nói hay, còn em ứ thích thì nghe cứ như bò rống :D

người ta hay bàn về cảm giác lái, một phần chủ quan với những gì họ thấy trên đường đua rally

[tube]http://www.youtube.com/watch?v=OOE2-cIULp4&feature=related[/tube]

Hạng B2
2/7/10
485
6
0
44
Hư Không
tuanle nói:
cảm giác lái là thứ xa xỉ, kiểu như người thích nhạc Trịnh thì nói hay, còn em ứ thích thì nghe cứ như bò rống :D

Như vậy có thể hiểu cảm giác lái có nghĩa là lái cái cảm giác đúng ko các bác?:D