Tập Lái
15/5/19
49
56
18
36
Dự là mình mua xe Pajero Sport 2014 cũ, Muốn tự đi làm giấy trải nghiệm để chia sẻ với ae
Sau khi làm Hợp Đồng Mua Bán (sang tên cùng tỉnh).

Đi khai, đóng thuế trước bạ không biết bên thuế tính theo kiểu nào (khấu hao hay theo giá trên hợp đồng): mình khai trên HĐ mua bán giá 400tr, đóng thuế 5tr6. Vào thuế làm giấy khai (thấy ai cũng kẹp 50-100k vào hồ sơ) mình cũng kẹp luôn, sợ bị làm khó.

Đóng thuế xong qua công an bên đội suối tiên nộp hồ sơ, bị trả lại do số khung bị mờ 1 số (phần cà sk sm do mình tự cà ở nhà, đúng giấy cà CA quy định, do khung xe mình có sơn phủ gầm nên khó cà, mình phải lấy dao cạo lớn phủ loay hoay cả tiếng mới cà xong).

Cuối cùng phải nhờ 1 a bên chỗ làm biển đi cà lại dùm (hết 500k tới tận nơi cà, còn 300k là chạy xe tới chỗ bên ảnh cà) - Do xe mình đem đi bảo dưỡng nên chỉ đem giấy tờ đi làm thôi nên chỉ chỗ cho ảnh tới nơi cà luôn.

Xong vào nộp hồ sơ lại, Bên CA ra xét xe, thì mình nói không mang xe theo. Phần này kẹp vào hồ sơ 1tr mới cho qua.

Tổng thiệt hại:
-Kẹp 1tr (không mang xe đến)
-500k cà sk sm tận nơi
-100k kẹp hồ sơ khai thuế
-100k tiền đóng đổi cavet
Tổng 1 ngày làm + 1tr7 tiền kẹp (thuế trước bạ tính riêng)
Mất công phết ae nhỉ, dịch vụ nhận 2,5-3tr…anh em thấy sao. (mình là lần sau đưa cho mấy anh dịch vụ làm cho nó lẹ rồi đó)

Cảm nhận về 1 ngày tự đi làm thủ tục sang tên xe tại đội CA Suối Tiên, lần sau nhờ dịch vụ làm cho nó lẹ!

Last edited by a moderator:
Hạng D
Super Moderators
31/3/12
2.547
11.693
113
HCM
Dự là mình mua xe Pajero Sport 2014 cũ, Muốn tự đi làm giấy trải nghiệm để chia sẻ với ae
Sau khi làm Hợp Đồng Mua Bán (sang tên cùng tỉnh).

Đi khai, đóng thuế trước bạ không biết bên thuế tính theo kiểu nào (khấu hao hay theo giá trên hợp đồng): mình khai trên HĐ mua bán giá 400tr, đóng thuế 5tr6. Vào thuế làm giấy khai (thấy ai cũng kẹp 50-100k vào hồ sơ) mình cũng kẹp luôn, sợ bị làm khó.

Đóng thuế xong qua công an bên đội suối tiên nộp hồ sơ, bị trả lại do số khung bị mờ 1 số (phần cà sk sm do mình tự cà ở nhà, đúng giấy cà CA quy định, do khung xe mình có sơn phủ gầm nên khó cà, mình phải lấy dao cạo lớn phủ loay hoay cả tiếng mới cà xong).

Cuối cùng phải nhờ 1 a bên chỗ làm biển đi cà lại dùm (hết 500k tới tận nơi cà, còn 300k là chạy xe tới chỗ bên ảnh cà) - Do xe mình đem đi bảo dưỡng nên chỉ đem giấy tờ đi làm thôi nên chỉ chỗ cho ảnh tới nơi cà luôn.

Xong vào nộp hồ sơ lại, Bên CA ra xét xe, thì mình nói không mang xe theo. Phần này kẹp vào hồ sơ 1tr mới cho qua.

Tổng thiệt hại:
-Kẹp 1tr (không mang xe đến)
-500k cà sk sm tận nơi
-100k kẹp hồ sơ khai thuế
-100k tiền đóng đổi cavet
Tổng 1 ngày làm + 1tr7 tiền kẹp (thuế trước bạ tính riêng)
Mất công phết ae nhỉ, dịch vụ nhận 2,5-3tr…anh em thấy sao. (mình là lần sau đưa cho mấy anh dịch vụ làm cho nó lẹ rồi đó)
- "không biết bên thuế tính theo kiểu nào?" => Thuế dựa theo quy định giá trị khấu hao, không dựa theo giá trị mua bán khai trên hợp đồng để tránh chủ xe khai thấp, né đóng thuế.

- Cà số khung thì nên đến chỗ CA và kêu dịch vụ làm. 200-500 tùy độ khó.

- Thuế và điền thủ tục tại CA thì tự điền theo form hướng dẫn.

Lần đầu làm cho biết, các lần sau thì tùy cân nhắc thiệt hơn rồi chọn dịch vụ hay tự làm.

Tập Lái
15/5/19
49
56
18
36
- "không biết bên thuế tính theo kiểu nào?" => Thuế dựa theo quy định giá trị khấu hao, không dựa theo giá trị mua bán khai trên hợp đồng để tránh chủ xe khai thấp, né đóng thuế.

- Cà số khung thì nên đến chỗ CA và kêu dịch vụ làm. 200-500 tùy độ khó.

- Thuế và điền thủ tục tại CA thì tự điền theo form hướng dẫn.

Lần đầu làm cho biết, các lần sau thì tùy cân nhắc thiệt hơn rồi chọn dịch vụ hay tự đi làm
hehe, lần sau nhờ dịch vụ cho nhanh. chênh lệch cũng không bao nhiêu

• Like
Reactions: lamnk
Hạng C
15/1/22
646
938
93
47
Mất công + của quá!

Dù sau, chúc mừng bác đã có xe đẹp vi vu cuối năm! (càng tốn công, càng quý em nó!)

Tập Lái
15/5/19
49
56
18
36
Bận quá thì nhờ dịch vụ, tự làm được em vẫn thích tự làm hơn. Không phải tiếc tiền mà thích tự làm biết nhiều thứ :D
Chuẩn rồi bác ơi, ngày đó cũng rãnh nên trãi nghiệm tí. haha

Hạng D
9/1/15
2.530
3.801
113
40
Lần sau anh kiếm kèo nào đi đăng ký ở Daknong hén.
Bao lầy bao lội.
Nói chung Cò nó cũng tính rồi nên giá nó đưa ra ko quá khó chịu đâu. tại mình chưa quen nên thấy mắc. chứ tính ra cụ tự đi + công 1 ngày lv bình thường cụ lỗ là cái chắc so với đưa cho cò 2,5tr còn mình ra quán Phúc Long làm ly trà sữa ngắm gái 5cm