Hạng B2
30/5/16
168
257
63

SÀI GÒN – XA MÁT – SIEM REAP – PHNOMPENH – MỘC BÀI – SÀI GÒN
Xin chào các bác, đây là chuyến đi phược tự túc của gia đình em đến Campuchia và cuối tháng 3/2024, đây là tháng nắng nóng của nước bạn.

Em chọn hành trình Saigon - Xa Mát – Siem Reap – Phnom Penh – Mộc Bài – Sài Gòn sẽ tiếc kiệm được 100km nếu đi qua khẩu Mộc Bài. Xa Mát là khẩu hàng nông sản, nên việc qua khẩu để du lịch sẽ ít bị làm khó và cũng đỡ tốn hơn Mộc Bài.

CHUẨN BỊ GIẤY TỜ XE – Mỗi thứ photo trước 3 bản

Trên otosaigon cũng đã có nhiều chia sẽ của anh em đi trước em xin nhắc lại đây tiện thoeo dõi.

- Cà viẹt xe bảnh chính – photo trước 3 bản
- Giấy phép lái xe PET Việt Nam + đổi giấy phép lái xe Quốc Tế - Photo 3 bản
- Giấy phép liên vận Việt Nam – Campuchia, xin onlline miễn phí, gửi về tận nhà tại: https://dichvucong.hochiminhcity.gov.vn/ - Photo ra 3 bản. Ngoài ra còn có phù hiệu và sticker VN dán kính xe.
- Passport của người lái xe – phôt trước 3 bản.

QUA CỬA KHẨU XA MÁT – TÂY NINH
Khi đến cửa khẩu, xuất trình toàn bộ Passport của đoàn xin vào làm thủ tục qua khẩu du lịch, vào bên trong xin mẩu tờ khai cho xe và người lái xe. Những người còn lại thì vào bên trong Hải quan để làm thủ tục xuất cảnh trước cho nhanh, tuy nhiên, sau khi xe được thông qua thì mọi người mới đc qua cửa an ninh nhé, chứ cho qua trước mà được qua thì lấy gì mà đi.

Trong tờ khai điền các thông tin passport của người lái xe, chủ xe, và giấy phép liên vận đã xin trước đó. Sau đó, anh Hải quan sẽ dán tem và trả phí 20k. Lúc này cầm tờ khai ra xe nộp cho bên Biên Phòng, đánh xe lên để cho các anh khám xe, biển số, số khung, số máy, giấy này sẽ dùng làm thủ tục lúc về. Vậy là xong thủ tục cho xe. Các bác quay lại của an ninh, mang hết hành lý vào bên trong soi chiếu và qua cổng an ninh. Ra đánh xe lên cho cổng gát an ninh biên phòng kiểm tra lại giấy tờ và bắt đầu qua biên giới. Đến đây các bác đã xong thủ tục bên phía Việt Nam. Tiếp đến là nhập cảnh Campuchia.

NHẬP CẢNH CAMPUCHIA
Đánh xe qua cột mốc quốc gia, đánh xe đến vị trí làm thủ tục. Đối với người thì đơn giản là trình passport và nộp phí 100k/passport cho Hải quan Campuchia đóng đấu là xong. Về phần xe, sau khi có passport, các bác sẽ được hướng dẫn thêu 1 bạn xe ôm người Campuchia biết sơ sơ tiếng Việt chở đi 1 đoạn qua tòa nhà làm việc của Biên Phòng làm thủ tục, không như Việt Nam, mọi việc bên Cam không có quy cũ gì đâu nhé. Các bác đưa Passport, Càvet xe, giấy phép liên vận, đăng kiểm, đóng 600k cho anh bảo vệ và sẽ được dẫn vào phòng chờ làm thủ tục, mất tầng 40p mới xong. Bên họ sẽ đưa cho mình 1 tờ giấy đã khai sẵn bằng tiếng Campuchia mình ký vào là xong, nhớ giữ để làm thủ tục lúc về.

Vậy là đã xong thủ tục qua khẩu, lấy sticker VN dán lên kính và để phù hiệu lên taplo và bắt đầu cuộc hành trình thôi nào.

Đoạn đầu từ cửa khẩu Xa Mát xấu 1 tí nhưng vẫn rất tốt so với đường xá ở mình, xe sedan không phải lo.

Trời về chiều, mặt trời đỏ rực từ phía xa xa

Đường xa bên đây rất liền và đẹp, lâu lâu có biển cấm tốc độ nhưng hầu như không ai chạy theo biển cả, nhà mình cứ thong thả đi nên cứ 80km/h đều đều. Bên này giao thông rất trật tự và hãy luôn nhớ rằng : KHÔNG BAO GIỜ BẤM CÒI.

Đến 12h nhà mình ghé Kampong Cham ăn trưa, do thủ tục hải quan hơi lâu và nhà mình gặp vấn đề nhỏ về SIM điện thoại nên trễ mất 1 tiếng so với dự định.
Nhà hàng HAO AN RESTAURANT ở Kampong Cham được nhiều anh em phược thủ ghé ăn rồi.
Đây là nhà hàng phục vụ các món ăn gần như Viẹt Nam nên các bác không phải lo lắng về chuyện ăn uống, giá cả rẻ, chấp nhận được.
Nhà mình 7 người lớn, bills như bên dưới, do đói quá quên chụp ảnh :D

Sau khi nạp năng lượng, em lên đường tiếp tiến về Siem Reap.
Check in Tp Siem Reap lúc 8h tối

Nhà em ăn tối ở nhà hàng PHO DE PARIS, cũng toàn những món dễ ăn thậm chí là rất ngon, đoàn nhà em có phụ huynh đi cùng, ai cũng khen.
Em lại quên chụp ảnh lúc mới dọn mâm :D

Bia Angkor quá ngon, bên này uống tầm 1-2 chai vẫn chạy xe đc nhé anh em, không có chuyện thổi nồng độ như Việt Nam, miễn sao cá bác đừng gây sự cố gì lớn. Chuyện Police bên Campuchia em kể sau.

Về khách sạn ROYAL EMPIRE HOTEL nhận phòng nghỉ ngơi, chuẩn bị cho ngày hôm sau khám phá các Angkor Wat.

Attachments

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
30/5/16
168
257
63
Ngày 1, Khám phá các di tích cổ ở Siem Reap.

Trong tiếng Campuchia, Siem dùng để ám chỉ quân Xiêm (Thái Lan), Reap nghĩa là rạp, tức ám chỉ nơi đây quân Xiêm chết như rạ trong cuộc chiến tranh vào thế kỷ XII-XIII. Các công trình lớn được xây dựng trải dài qua nhiều thế kỹ chứ ko phải 1 thời kỳ nào cả bắt đầu từ công trình Angkor Wat nổi tiếng thời vua Suryavarman II và kết thúc là đền Bayon vào thời vua Suryavarman VII. Sau đó có nhiều cuộc binh biến lớn mà đến nay, lịch sử vẫn chưa giải mã được.
Góc chụp 5 ngọn tháp của Angkor Wat
CAMPUCHIA: SOLO Khám phá vùng đất huyền bí - 03/2024

Em đây, năng kinh!!

Nhà em chọn 3 ngôi đền chính ở 3 thời kỳ khác nhau để đến thăm là Angkor Wat, Ta Prohm, và Bayon. Có hơn 100 ngôi đền đài ở đây nên các bác không thể đi hết được đâu!!. Thêm nữa, mùa này thời tiết nắng nóng, đi thăm trong 1 ngày rất là mệt, mất nước. Các bác có con nhỏ nên chú ý bổ sung nước và kem chống nắng cho các cháu.
Đường vào đền chính

Từ thành phố Siem Reap, các bác ghé mua vé trước khi vào khu đền, giá vé $37/người/ngày, có chụp hình trên thẻ. Trong đó có $2 dành cho hệ thống y tế ở Siem Reap, Phụ nữ mang thai và trẻ em dưới 14 tuổi được chăm sóc y tế miễn phí nhé các bác. Bất ngờ chưa!!

Đường bắt ngang hào nước

Đường vào đền chính, trời nắng chang chang.

Các bác chạy xe vào đến khu đền, cho mọi người xuống trước chổ soát vé trước rồi cho xe vào bãi parking cách đó 600m. Lưu ý là miễn phí hết nhé, có 1 số người dân bán đồ lưu niệm thuong mời chào mua đồ và trông giữ xe, nhưng nếu thích thì mua ủng hộ không thì không sao cả.
Để quay lại đền có thể thuê xe lôi máy (rất rẻ) hoặc đi bộ.

Đền Ta Prohm nổi tiếng với bộ phim Tomb Raider có Angelina Jolie đóng

Cây có dáng như đức PHẬT đang ngồi thiền.

Có 1 loài cây mọc trong đền, góp phần giữ các ngôi đền không bị đỗ vỡ qua nhiều thế kỷ.

Du khách ở đây rất nhiều, nhìn mà ham cho du lịch nước bạn.
Đền Bayon, ngôi đền cuối cùng được xây dựng cuối thế kỷ XII, nổi tiếng với 4 khuôn mặt trên tất cả các tháp. Đến đây các bác có cảm giác lúc nào cũng có người đang theo dõi mình. Đền vày được Vua Suryavarman VIII xây dựng.

Đổ nát khá nhiều do các cuộc chiến tranh tôn giáo giữa Hindu giáo và Phật giáo.

TIP : sau khi thăm quan đền Angkor Wat sẽ đến giờ ăn trưa các bác ghé nhà hàng Kolab Angkor Restaurant gần hồ Srah Srang - hồ tắm của Vua Campuchia ngày xưa, ăn trưa và nghỉ ngơi chuẩn bị cho chuyến tham quan buổi chiều.

Thành Angkor Thom
Angkor Thom thực chất là 1 thành phố lớn có 4 cổng thành, mồi cổng có ý nghĩa khác nhau, nơi dành cho quân chiến thắng trở về, nơi dành cho quân thua cuộc trở về...vv Em để các bác đến trải nghiệm và khám phá nhé.

Các bác có thể chạy xe thẳng và bên trong thành phố Angkor Thom, lưu ý dừng ở các điểm soát vé nhé.
Hai bên đường rừng cây xanh tươi, đường đi rất đẹp.

Trong rừng có rất nhiều khỉ tự nhiên nhưng không hề hung dữ, các bác yên tâm.

Quấn dưới chân như Pet

Show time

Sau khi tận hưởng cả ngày ở các ngôi đền nhà em về KS nghỉ ngơi tối đến ra Pub Street, phố đi bộ có nhiều nhà hàng ăn tối và xem múa Apsara.

Đồ ăn ngon, rẻ, tuy nhiên máy lạnh ở Siem Reap ko mát lắm đâu nhé, có lẽ thời tiết mùa này quá nóng.
Tây balo xem rất nhiều, thực ra khá thú vị

Kết thúc ngày 1 ở Siem Reap.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
30/5/16
168
257
63
Ngày 2 - Tonle Sap Lake Tour - Trải nghiệm bị các anh Police vẫy gọi.

Do ngày hôm qua ngoài trời nắng cả ngày nên hôm nay cho mọi ngời nghỉ ngơi, dậy trễ một tí, ăn sáng ở Ks rồi phi qua hồ Tonle Sap - hay còn gọi biển hồ. Ở đây có nhiều bà con người Việt sinh sống từ năm 54, không giấy tờ tùy thân nên cuộc sống rất khó khăn.

Làm gì làm phải đi lụm ly cafe cái đã, Amazone thì không cần giới thiệu nữa, các bác cứ tìm cây xăng PTT là có ngay, lưu ý cây xăng PTT ko cà thẻ nhé.

Đường ra bến tàu khá nhỏ và đang làm kênh thủ lợi nên em cứ tà tà chạy, tốc độ không quá 50km/h

Từ lúc qua Campuchia tới giờ em chưa thấy anh Police nào đứng đường cả, nay mới có dịp gặp.

Police ở đây mặt áo xanh nhé các bác, cũng như Việt Nam, cũng có người này người nọ, anh vẫy lại nhưng ko thể giao tiếp bằng tiếng Việt hay English gì cả, cũng chẳng quan tâm bác có giấy tời gì đâu!! Mời anh cafe $10 rồi đi tiếp thôi. Em còn nhiều trải nghiệm Police nữa từ từ em tập hợp ở phần cuối, các bác nhớ đón đọc.
Đến Tonle Sap mua vé, đoàn mình có 6 người mua 1 tàu riêng, giá $38 cho 1 tiếng chạy từ kênh đào ra làng Việt Nam thăm các em nhỏ và tìm hiều đời sống của bà con, gửi chút tiền cho thầy hiệu trưởng là người Tây Ninh cùng quê em để chăm lo cho các cháu. Ở đây các thầy cô làm việc không có lương nhé mọi người, sống nhờ từ thiện là chính.
Thầy hiệu trưởng giới thiệu sơ sơ về làng người Việt trên biển hồ

Du khách Tây họ chỉ ra trải nghiệm bơi xuồng và chụp hình chứ ít khi nào ghé chổ này, chỉ có bà con Việt Nam qua mới ghé.
Anh tour guide người Campuchia nói tiếng Anh rất tốt, anh có giải thích rất nhiều về cuộc sống ở đây.

Từ hồi Trung Quốc chặn dòng ở thượng nguồn, mực nước hồ giảm thấp, cuộ sống người dân gặp rất nhiều khó khăn.

Nước sông đục, cũng là nguồn nước sinh hoạt hàng ngày của người dân

Mực nước giảm thấp, cầu phao hạ rất thấp

Nhà em đây

Sau khi đi tầm 1 tiếng, nhà em quay vào bến, không quên Tip cho 2 anh lái tàu và tour guide. Đi du lịch bên này em thấy ai ai cũng rất là nhiệt tình và dễ thương lắm mọi người!!.

Tạm biệt làng Việt Nam, em tiếp tục hành trình.

Chúc bà con mạnh giỏi.

Vào đến bến tàu, nhà em đi ăn trưa ở 1 nhà hàng địa phương, món ăn hoàn toàn dành cho dân địa phương, menu chỉ có tiếng Campuchia, nhưng thật sự rất là ngon, phụ huynh nhà em mê tít, em cũng mê tít.
Tên quán : អាហារដ្ឋាន: ប្រហុក (សាខាភូមិទ្រាំង ) - đảm bảo các bác ăn xong nhớ hoài.

Bắt đầu lên món

Gà nướng

Giờ này còn tìm được cua này ở Saigon không các bác? Tép nữa!!

Đây là món Must Try - mắn cá bầm ra có thêm riềng và thịt ba chỉ.

Cua sống, ăn ngon, không tanh, béo ngậy

Cận cảnh

Và cuối cùng là giá, rất rẻ, rẻ nhất trong tất cả các bữa ăn của em ở Campuchia tính tới thời điểm này. Đâu đó $40 cho 6 người lớn ăn ứ hự, bia bọt các kiểu.
Xong xuôi nhà em về KS relax, bơi hồ và tối đi ăn và nghỉ ngơi.
Kết thúc ngày 2 ở Siem Reap!!

Attachments

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: nguyenhaqb
Hạng B2
30/5/16
168
257
63
Những lưu ý khi lái xe bên Campuchia! (update sau nhé!)

Hạng D
16/11/20
2.647
7.897
113
37
Em đặt gạch hóng hớt chủ thớt. Lúc trước đi Campuchia đi Sihanoukville thời mà nó còn đẹp, thích cách làm du lịch của người nước ngoài nơi đây nhưng nghe nói sau đó TQ đầu tư xô bồ vào làm mất hết vẻ đẹp sẵn có rồi.

Hạng D
10/12/13
2.505
6.115
113
View attachment 3123591
SÀI GÒN – XA MÁT – SIEAM REAP – PHNOMPENH – MỘC BÀI – SÀI GÒN
Xin chào các bác, đây là chuyến đi phược tự túc của gia đình em đến Campuchia và cuối tháng 3/2024, đây là tháng nắng nóng của nước bạn.

Em chọn hành trình Saigon - Xa Mát – Sieam Reap – Phnom Penh – Mộc Bài – Sài Gòn sẽ tiếc kiệm được 100km nếu đi qua khẩu Mộc Bài. Xa Mát là khẩu hàng nông sản, nên việc qua khẩu để du lịch sẽ ít bị làm khó và cũng đỡ tốn hơn Mộc Bài.

CHUẨN BỊ GIẤY TỜ XE – Mỗi thứ photo trước 3 bản

Trên otosaigon cũng đã có nhiều chia sẽ của anh em đi trước em xin nhắc lại đây tiện thoeo dõi.

- Cà viẹt xe bảnh chính – photo trước 3 bản

- Giấy phép lái xe PET Việt Nam, không cần đổi giấy phép lái xe Quốc Tế - Photo 3 bản

- Giấy phép liên vận Việt Nam – Campuchia, xin onlline miễn phí, gửi về tận nhà tại: https://dichvucong.hochiminhcity.gov.vn/ - Photo ra 3 bản. Ngoài ra còn có phù hiệu và sticker VN dán kính xe.

- Passport của người lái xe – phôt trước 3 bản.

View attachment 3123576

QUA CỬA KHẨU XA MÁT – TÂY NINH

Khi đến cửa khẩu, xuất trình toàn bộ Passport của đoàn xin vào làm thủ tục qua khẩu du lịch, vào bên trong xin mẩu tờ khai cho xe và người lái xe. Những người còn lại thì vào bên trong Hải quan để làm thủ tục xuất cảnh trước cho nhanh, tuy nhiên, sau khi xe được thông qua thì mọi người mới đc qua cửa an ninh nhé, chứ cho qua trước mà được qua thì lấy gì mà đi.
View attachment 3123585
Trong tờ khai điền các thông tin passport của người lái xe, chủ xe, và giấy phép liên vận đã xin trước đó. Sau đó, anh Hải quan sẽ dán tem và trả phí 20k. Lúc này cầm tờ khai ra xe nộp cho bên Biên Phòng, đánh xe lên để cho các anh khám xe, biển số, số khung, số máy, giấy này sẽ dùng làm thủ tục lúc về. Vậy là xong thủ tục cho xe. Các bác quay lại của an ninh, mang hết hành lý vào bên trong soi chiếu và qua cổng an ninh. Ra đánh xe lên cho cổng gát an ninh biên phòng kiểm tra lại giấy tờ và bắt đầu qua biên giới. Đến đây các bác đã xong thủ tục bên phía Việt Nam. Tiếp đến là nhập cảnh Campuchia.

View attachment 3123575

NHẬP CẢNH CAMPUCHIA

Đánh xe qua cột mốc quốc gia, đánh xe đến vị trí làm thủ tục. Đối với người thì đơn giản là trình passport và nộp phí 100k/passport cho Hải quan Campuchia đóng đấu là xong. Về phần xe, sau khi có passport, các bác sẽ được hướng dẫn thêu 1 bạn xe ôm người Campuchia biết sơ sơ tiếng Việt chở đi 1 đoạn qua tòa nhà làm việc của Biên Phòng làm thủ tục, không như Việt Nam, mọi việc bên Cam không có quy cũ gì đâu nhé. Các bác đưa Passport, Càvet xe, giấy phép liên vận, đăng kiểm, đóng 600k cho anh bảo vệ và sẽ được dẫn vào phòng chờ làm thủ tục, mất tầng 40p mới xong. Bên họ sẽ đưa cho mình 1 tờ giấy đã khai sẵn bằng tiếng Campuchia mình ký vào là xong, nhớ giữ để làm thủ tục lúc về.
View attachment 3123587
Vậy là đã xong thủ tục qua khẩu, lấy sticker VN dán lên kính và để phù hiệu lên taplo và bắt đầu cuộc hành trình thôi nào.

View attachment 3123581
Đoạn đầu từ cửa khẩu Xa Mát xấu 1 tí nhưng vẫn rất tốt so với đường xá ở mình, xe sedan không phải lo.
View attachment 3124070
Trời về chiều, mặt trời đỏ rực từ phía xa xa
View attachment 3123582
Đường xa bên đây rất liền và đẹp, lâu lâu có biển cấm tốc độ nhưng hầu như không ai chạy theo biển cả, nhà mình cứ thong thả đi nên cứ 80km/h đều đều. Bên này giao thông rất trật tự và hãy luôn nhớ rằng : KHÔNG BAO GIỜ BẤM CÒI.

View attachment 3123584
Đến 12h nhà mình ghé Kampong Cham ăn trưa, do thủ tục hải quan hơi lâu và nhà mình gặp vấn đề nhỏ về SIM điện thoại nên trễ mất 1 tiếng so với dự định.
Nhà hàng HAO AN RESTAURANT ở Kampong Cham được nhiều anh em phược thủ ghé ăn rồi.
Đây là nhà hàng phục vụ các món ăn gần như Viẹt Nam nên các bác không phải lo lắng về chuyện ăn uống, giá cả rẻ, chấp nhận được.
Nhà mình 7 người lớn, bills như bên dưới, do đói quá quên chụp ảnh :D

View attachment 3124101

Sau khi nạp năng lượng, em lên đường tiếp tiến về Sieam Reap.
Check in Tp Sieam Reap lúc 8h tối
View attachment 3123583

Nhà em ăn tối ở nhà hàng PHO DUE PARIS, cũng toàn những món dễ ăn thậm chí là rất ngon, đoàn nhà em có phụ huynh đi cùng, ai cũng khen.
Em lại quên chụp ảnh lúc mới dọn mâm :D

View attachment 3124068

View attachment 3124069
Bia Angkor quá ngon, bên này uống tầm 1-2 chai vẫn chạy xe đc nhé anh em, không có chuyện thổi nồng độ như Việt Nam, miễn sao cá bác đừng gây sự cố gì lớn. Chuyện Police bên Campuchia em kể sau.
View attachment 3124067
Về khách sạn ROYAL EMPIRE HOTEL nhận phòng nghỉ ngơi, chuẩn bị cho ngày hôm sau khám phá các Angkor Wat.
View attachment 3124106
Hay quá.
Nhìn tấm hình thấy con Prius thần thánh: con này bền lắm, pin dễ sửa, chạy nội thị vô địch :D

• Like
Reactions: phatbinhduong