Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng D
19/10/06
2.225
12.295
113
Em đang dự định cho thuê toàn bộ 1 căn nhà ở, em và người thuê đã thống nhất tất cả các điều khoản ràng buộc 2 bên, đã tự lập ra 1 hợp đồng (theo mẫu có sẵn) và 2 bên đều đồng ý với nội dung hợp đồng đó.

Em nhờ các bác biết công chứng chỗ nào đồng ý chứng cho hợp đồng dạng vậy giới thiệu em. Em có ra phòng công chứng hỏi họ nói hợp đồng ghi gì chi tiết quá, họ sẽ tự đánh máy 1 hợp đồng mới theo mẫu của họ.

Cám ơn các bác.

• Like
Reactions: Adam_Nguyen
Như thế này bác dstuyen ak !
Phòng công chứng họ có mẫu HĐ thuê nhà riêng của họ, vì vậy họ chỉ nhập vào những thông tin cơ bản trong HĐ của mình thôi ( giá thuê, thời hạn thuê, ngày thanh toán, thông tin 02 bên,...). Nên trong trường hợp của bác mình nghĩ có 02 cách để giải quyết:

1. Bác và khách hàng thuê nhà ra ngoài phòng công chứng và yêu cầu họ công chưng theo HĐ của 02 bên đã cam kết theo mẫu của văn phòng công chứng. Bản HĐ công chứng này dùng để làm pháp lí cho bên thuê nhà nếu như họ muốn dùng địa chỉ nhà mình để đăng kí giấy phép kinh doanh, vp đại diện,...Tuy nhiên 02 bên vẫn dùng bản hợp đồng kí trước đó do 02 bên đã soạn thảo và kí tay làm căn cứ trong những điều khoản ràng buột để giải quyết.
2. Bác ra phòng công chứng và xin mẫu HĐ của phòng công chứng về soạn thêm để có thể chi tiết những nôi dung trong bản hợp đồng trc đó mà 02 bên đã kí ( Vì lí do sẽ tốn nhiều tg nếu đưa toàn bộ nội dung chi tiết của HĐ vào bản HĐ mẫu nên công chứng viên ngại đánh máy, mất tg). KHi HĐ đã công chứng, thì đó cũng là HĐ chính thức để 02 bên căn cứ giải quyết tất cả những vấn đề liên quan đến tranh chấp về sau.

Bác thử xem sau ;)

Hạng D
19/10/06
2.225
12.295
113
Cám ơn bác

option 2 quá ok nhưng bọn nó vẫn không chịu bác ạ

Chắc do mình chưa "thân" với công chứng viên bên đó rồi ;)
Bên mình anh pháp lí ra đó làm nhiều lần, có luôn mẫu HĐ công chứng, chỉ cần soạn trước, ra đó công chứng viên cứ thế nhập vô.
Lần trước đích thân mình ra đó để công chứng HĐ cho KH thuê nhà để đk giấy phép kinh doanh. Minh cũng buột phải chấp nhận dùng mẫu HĐ của phòng công chứng nhưng vì đây chỉ là hình thức để giúp KH thuê nhà đăng kí giấy phép kinh doanh làm vp công ty nên HĐ công chứng này k quan trọng. Hai bên vẫn căn cứ vào bản hợp đồng trước đó ;)

Bác trao đổi thêm với bên KH thuê, nếu k vì mục đích như mình vừa nêu mà chỉ đơn thuần là để ở thì HĐ không cần công chứng chi cho thêm rắc rối và tốn phí bác à !

Chúc bác may mắn !

• Like
Reactions: dstuyen
Hạng D
29/11/06
2.951
38.092
113
53
Ra mấy văn phòng thừa phát lại, nó công chứng cho bác bất cứ thứ gì miễn đừng trái pháp luật :)

• Like
Reactions: dstuyen
Status
Không mở trả lời sau này.