Status
Không mở trả lời sau này.
Full Sinopharm
25/12/09
2.706
33.342
113
churongdat nói:
Vẫn biết là so sánh hai caí này là rất khó và chỉ mang tính tương đối nhưng em cũng thử lật ngược lại một tí.

Nghĩ sao nếu ta đi một loại xe bus được đặt làm đặc biệt chỉ dành để chở một ít người, tiện nghi cao hơn hẳn xe con? và chiếc xe bus này đươc phép chạy trên đường dành riêng trong khi xe con chen chúc cùng làn xe gắn máy?

Tóm lại vì vậy hãy xem mình định chọn loại xe bus nào hay xe con nào. Em thấy tỷ phú nước ngoài dù đã có biệt thự thì vẫn mua những căn hộ hạng sang để ở trong chốn kinh đô.

Ở Vịt ta thì chả có bus nào đặc biệt cả. Chỉ có cái mác đặc biệt và cái giá cực cao. Mà bus nào bác cũng có khả năng gặp 1 thằng tài xế say xỉn và 1 thằng ngồi cạnh...ung thư cánh

Tỷ phú nước ngoài mua căn hộ chốn kinh đô chỉ vì ....không có biệt thự mà mua

Hạng D
24/11/06
3.931
19.285
113
Vietnam
toantruong nói:
MicroChips nói:
Lại cãi nhau CC hay nhà phố nữa hả các bác?

Em thì khoái nhà kiểu Mỹ: Sân trước, sân sau, bãi cỏ, gara :D

Còn ko có được vậy thì thích ở nhà phố, chung cư là last resort thôi:

1. Nhà tui tui làm gì làm: Tự tin hơn hẳn, không sợ thằng nào tăng giá gửi xe, đặt ra mấy cái quy định gì gì đó, không phải ra vô là phải cười duyên với bảo vệ, ban đêm con nít chạy rầm rầm cũng không sao, nhà có đám tiệc gì đó leo lên sân thượng dzo dzo suốt ngày vừa vui vừa thân mật, không phải xin phép bảo vệ hay ban quản lý CC.

2. Nuôi chó mèo gà vịt thoải mái: Không nuôi cũng được nhưng buồn

3. Trồng cây trên sân thượng, nguyên 1 vườn cây kiểng, CC thì có 1 chổ nhỏ xíu để trồng cây, gió thổi ầm ầm cây khô queo chết hết trơn

4. Có sân trước nhà nên có thể chọc phá, sửa xe, rửa xe, thay cái này cái kia cho vui. CC thì chỉ có gửi xe thôi, ở bãi xe tầng hầm bác tháo cái gì ra không khéo chút là mất liền

5. Tình cảm: Ở nhà phố các hộ kế bên nhau rất hay tám và quen biết nhau, còn ở CC khá "lạnh", đa phần về đóng cửa im ỉm. Nói thật với các bác, em rất sợ đi 1 mình trong mấy cái corridor của KS, CC; rủi 1 cửa phòng nào có 1 "em" nào nó nhào ra lôi mình vô phòng là tiêu :(

6. Tình cảm, part 2: Nhà nó có tình cảm các bác ạ, có kỉ niệm với những cái thiết kế duy nhất của căn nhà. Còn chung cư thì nguyên block ca8n nào cũng giống giống nhau, không có gì đặc biệt để gợi nhớ kỉ niệm

Dĩ nhiên nhà phố có nhược, nhưng khắc phục được:
1. Không có công viên hồ bơi...: Học bác lực sĩ kiếm căn nào gần công viên hồ bơi,,,

2. Security: Cái này là do bác thiết kế nhà không chú trọng security nên để ăn trộm vào thôi, cửa nẻo làm đàng hoàng lại. Xóm nhà em có người lạ lại là biết ngay, em thấy an toàn hơn hẳn CC. Ở CC các bác cho thuê ra vào xoành xoạch, 1 năm thay đổi mấy chủ nhà, làm sao biết được ai là ai.

3. Bụi: Tránh mấy căn mặt tiền đường xe chạy ầm ầm ra thì sẽ ít bụi hẳn.

4. Phải sửa ống nước, điện đóm: Không thích sửa thì thuê được mà, ở CC các bác cũng thuê người sửa ống nước thôi, đóng trong phí bảo trì hàng tháng rồi.

Có 1 cái CC hơn hẳn nhà phố là view ở tầng cao. Mà em thì hãi độ cao lắm nên cái này không quan trọng:
+Cháy: khó chạy lắm ạ
+Mấy cái cửa kiếng: Lâu rồi em có coi 1 phim, có ông đó ở nhà cao tầng, đi trợt vỏ chuối nên trợt đến tấm kiếng chắn. Mà chắc ổng mập quá nên lực quán tính mạnh, tấm kiếng vỡ toang, ổng rớt xuống đất chết tốt. Rủi xui xui mình bị vậy, gặp tấm kiếng đểu or thằng thi công âu thì chết oan lắm.

bác lên CC ở lần nào chưa hay dựa vào quen biết mà phán như thần thế?:D

riêng cái phần in đậm em thấy bác sai hoàn toàn, ít nhất là đối với kinh nghiệm em đã trãi qua:)

Hỏi bà nội em thích ở chung cư ko, bà phán 1 câu : " tao chết thì phải để trong nhà tao, chẳng lẽ vác quan tài lên lầu để à:D:D:D.

Chung cư cao cấp cỡ mấy thì 10- 15 năm cũng thành...xuống cấp hết. Nhà ông anh em ở CC Phương Nam cứ 2 - 3h là chuông báo cháy reo...thế mà bà con tỉnh queo bảo ko sao đâu, đứa nào nấu ko để ý để khói bay vào cảm biến....haizzz. Tóm lại, cái gì mà chung đụng thì......không sướng.

Ở CC cái gì cũng tiện nhưng khi ở thì thế này, cũng là dân có tiền cả mà vẫn bị chúng nó ...bóp cổ :
http://vietnamnet.vn/vn/x...ap-phan-doi.html

Em chỉ muốn phản biện vui thôi nha các bác, đừng ném đá em nha. Cỡ như bác tonjohn sắm bộ trống và dàn âm thanh để tập nhạc mà ở CC thì nó đuổi sớm :D:D:D

Last edited by a moderator:
Chủ Tịch OSFI
27/3/06
9.360
151.590
113
www.phindeli.com
Nhìn vào đất nước ... Củ Sâm, trước đây cũng toàn dân thích NP như ta, khoảng 20 năm gần đây có trào lưu chuyển vào CCCC, bỏ hoang nhà phố. Có lẽ vì nhịp sống công nghiệp không còn thời gian để chăm chút cho căn NP nữa ... ở CC cuộc sống đơn giản hơn.

Dân Việt ta vẫn đang là tỷ phú thời gian, vì vậy NP vẫn còn sống lâu :) Em cũng đang ở NP đây. Tuy vậy, em quen biết khá nhiều người khá giả, có NP không ở, mà thích ở CC hơn.

Hạng F
5/3/10
5.996
31.761
113
lucsi nói:
churongdat nói:
Vẫn biết là so sánh hai caí này là rất khó và chỉ mang tính tương đối nhưng em cũng thử lật ngược lại một tí.

Nghĩ sao nếu ta đi một loại xe bus được đặt làm đặc biệt chỉ dành để chở một ít người, tiện nghi cao hơn hẳn xe con? và chiếc xe bus này đươc phép chạy trên đường dành riêng trong khi xe con chen chúc cùng làn xe gắn máy?

Tóm lại vì vậy hãy xem mình định chọn loại xe bus nào hay xe con nào. Em thấy tỷ phú nước ngoài dù đã có biệt thự thì vẫn mua những căn hộ hạng sang để ở trong chốn kinh đô.

Ở Vịt ta thì chả có bus nào đặc biệt cả. Chỉ có cái mác đặc biệt và cái giá cực cao. Mà bus nào bác cũng có khả năng gặp 1 thằng tài xế say xỉn và 1 thằng ngồi cạnh...ung thư cánh

Tỷ phú nước ngoài mua căn hộ chốn kinh đô chỉ vì ....không có biệt thự mà mua

, quá đúng

Hạng C
10/8/10
769
4.978
93
mấy bác bàn tiếp cho vui nào miễn đừng phỉ báng nhau là được
, ngay từ đầu em cũng đã nói dân việt mình 10 người thì 9 người vẫn thích nhà phố hơn chung cư cao cấp. tuy nhiên các bác lưu ý dùm em điểm này, khi so sánh nhớ so sánh giữa chung cư 5 tỷ và nhà phố cùng tầm tiền chứ đừng so sánh với biệt thự 20 tỷ thì tội nghiệp em chung cư quá:(

Hạng F
12/9/10
6.652
41.518
113
48
Bà Tó
Em théc méc là sau vài chục năm , nếu chung cư xuống cấp thì em phải thế nào ?
Kiếm chỗ ở mới với chi phí bỏ ra ?

12/10/07
2.646
10.496
113
Bà xã em cũng là người bài xích CHCC kịch liệt, vậy mà tối nay mới dẫn đi ăn sushi ở khu Crescent Residence về thì thay đổi 180: Anh ơi, hay là mình mua đây cũng được. Em bảo: Được là được thế nào, ở đây nó không bán nhé.

Hạng C
8/4/11
889
11.161
93
Dân trí là một vấn đề. Khi ý thức giữ gìn cảnh quan và khu vực chung chưa được hoàn hảo thì sống ở chung cư còn nhiều vấn đề. Vai trò của công ty quản lý nhà trong giai đoạn này rất quan trọng.

Vấn đề tiếp theo là thành phần trong gia đình. Bao nhiêu thế hệ sống chung và tuổi tác của thành viên trong gia đình cũng quyết định chung cư hay nhà phố sẽ phù hợp hơn.

Theo em thì hiện giờ các công ty phát triển chung cư còn ăn quá dày (tức là giá căn hộ còn quá cao so với nhà phố). Bỏ qua yếu tố ý thức và thành phần gia đình nói trên, cùng số tiền, em nghĩ nhà phố vẫn nhỉnh hơn.

Status
Không mở trả lời sau này.