Thảo Luận Chung cân mâm bấm chì

Hạng C
19/12/12
895
235
43
31
Như tiêu đề, cách trên chỉ áp dụng khi xe chạy lâu sau đó mới chỉnh lại vụ này
hôm trước, tình cờ xem xe ông anh mua mới, nhìn vào bánh xe cũng thấy họ đã cân mâm bấm chì rồi (dán lên bên trong mâm xe như con ve chó vậy), câu hỏi:
không lẻ khi sản xuất ra, mâm xe cũng bị méo à?

Hạng B2
5/9/12
194
119
43
Em xin giải thích cho bác nhé
1/ Không bao giờ có cái mâm nào giống 100% với cái nào, chỉ cần có bọt khí nhỏ trong quá trình đúc khuông thôi là đã khác nhau rồi nha bác.
2/ Lốp xe không có cái nào giống 100% với cái nào.
Em giả sử mâm xe có giống nhau đi chăng nữa thì lốp xe cũng chẳng giống thế thì 4 bánh không bao giờ giống nhau ===> phải cân thôi bác à

• Like
Reactions: tunganh0406
Hạng D
7/8/12
2.349
1.148
113
Đó là lý do có cái bàn cân mâm!
Ps: Giả sử mâm hoàn hảo mà cao su vỏ không hoàn hảo thì sao, lại cũng phải cân mâm. =))

• Like
Reactions: tunganh0406
Hạng B2
7/4/15
152
269
93
48
1/ Không bao giờ có cái mâm nào giống 100% với cái nào, chỉ cần có bọt khí nhỏ trong quá trình đúc khuông thôi là đã khác nhau rồi nha bác.
Em giả sử mâm xe có giống nhau đi chăng nữa thì lốp xe cũng chẳng giống thế thì 4 bánh không bao giờ giống nhau ===> phải cân thôi bác à
Ủa, e tưởng cân cho đều từng bánh (cân bằng động). Thế ra cân cho 4 bánh cho giống nhau (2/) ah ???

Hạng B2
10/6/15
104
358
93
48
Ủa, e tưởng cân cho đều từng bánh (cân bằng động). Thế ra cân cho 4 bánh cho giống nhau (2/) ah ???
Theo em ,nhà sx chỉ cân mâm thui ,vỏ thì hên xui ....mình chạy mà thấy nó "cà tưng " thì cân lại bánh
ko có cái mâm nào hoàn hảo 100% hết bác, dù là mâm mơi đi nữa, cân cho đều rất bình thường
Đúng là ko có cái mâm nào hoàn hảo 100% hết , kể cả các loại "mâm" khác !:3dcuoi:

Hạng B2
28/7/13
417
706
93
14
Xe em ko biết vì bánh bị ovan hay mâm bị sao mà chay cứ " cành cành" nge rất khí chịu,đặc biêtk ở khúc đường láng! Cảm giác như các bánh tròn không đều nên kêu!!! Mà nhing bên ngoài thì ko thấy bị phù!! Các bác cho em hỏi mình nên đi cân bánh hay cân mâm ạh?? Em chẳng rành mà chạy nó cứ kêu khó chịu quá