Tập Lái
18/9/16
39
19
8
45
Việt Nam mua cái gì cũng dễ, có bảo hành là khó thôi, từ những thứ lặt vặt đến điện thoại, laptop, xe máy, nặng nhất là ôtô, lúc nào bên mua cũng chịu thiệt. Mazda nghe mấy vụ rồi, cx5 ở nghệ an thấy cũng đau lắm.

Hạng B2
12/11/14
255
375
63
London, United Kingdom
Em kính đề nghị tất cả các bác đang tranh luận đọc kỹ cái này rồi nói tiếp nhé:

1. Các bác bất mãn kiểu gì em không biết nha, đừng đổi trắng thay đen nữa. Bác chủ bác ấy đã chẳng hiểu cái gì rồi, thêm 1 loạt các bác lao vào. Từ việc không bảo hành cái cục kia (nếu có chuyện), và cục đó tên là CMU, thì đến bây giờ các bác đã đổi trắng thay đen thành:
a. Không bảo hành xe ??!
b. Không bảo hành vì liên quan tới ECU??!

2. Cái cục nó viết không bảo hành là cục CMU là cái cục hiển thị và điều chỉnh của Mazda Connect, nó không hề liên quan tới xe nha các Seeder, đừng lái phần cứng hay lái tới tận con chip ECU là mình sợ các bạn rồi. Vậy CMU là gì?

CMU: Connectivity Master Unit. Nó dùng để hiển thị các thông tin, chơi nhạc, xài Nav, kết nối điện thoại..v..v.v.v Cái thằng kia viết là không bảo hành cục đó. Vài cái hình để các bác biết cái cục đó nó nằm đâu và làm gì nhé.

3. Cái cục này hack nó để xài chùa option mà gây chuyện thì tự chịu là đúng rồi nha các chế Seeder. Việc xảy ra bootloop là việc đã có và nó chỉ làm không hiện hệ thống giải trí Mazda, còn lại cái xe chạy bt nha các chế Seeder, vẫn bảo hành con xe như bình thường.

4. Có độ có chịu nha, các chế seeder đừng đòi hỏi quyền lợi như tây khi chính các chế đang xài chùa hàng tây nhé.

5. Nếu ở đây em nói ai seeder là sai thì em xin lỗi, chứ em thấy thua luôn, từ chuyện cục giải trí, nâng cao lên thành cả phần cứng xe, phần cứng xe xong thì qua ECU xe. Lạy các thánh....
bạn có làm ở Mazda không mà bạn phán chắc rằng Mzd Connect không có liên quan đến ECU? còn nếu bạn đang làm cho Mazda, thì mình thấy xấu hổ dùm cho bạn.
chốt câu cuối, cứ tỏ ra thông minh mà thực ra =))))

Last edited by a moderator:
Tập Lái
20/5/15
35
61
18
33
bạn có làm ở Mazda không mà bạn phán chắc rằng Mzd Connect không có liên quan đến ECU? còn nếu bạn đang làm cho Mazda, thì mình thấy xấu hổ dùm cho bạn.
chốt câu cuối, cứ tỏ ra thông minh mà thực ra ngu như cún ấy =))))

Kinh hồn :)) con nhộng :)) sau khi lươn tới lươn lui thì bây giờ chuyển qua đả kích cá nhân + tặng thêm cái làm việc cho Mazda :))

Mềnh là mềnh ko làm Mazda, bạn trẻ cứ yên tâm nhé. Nhưng mềnh từng mày mò cái guild kỹ thuật của bọn nước ngoài để độ thêm option trên xe Mazda. Bạn trẻ biết cái box CMU nó làm gì hem? Hay bạn trẻ đang nhầm cái box CMU với cái box của ECU? Box CMU nó ảnh hưởng tới ECU thế lào nào? :))) Hy vọng bạn sẽ mở rộng tầm mắt mình hơn so với mấy cái kỹ thuật của Mazda trên mạng :)))

http://am.mazdaserviceinfo.com/mazdaesi/index?page=detail_pagelet&id=SM359600&actionPrint=print tặng bác cái link, ngồi xem hết đống ấy để hiểu nó làm gì nhé :))

Hạng C
21/11/15
704
4.965
93
Tp.HCM
chốt câu cuối, cứ tỏ ra thông minh mà thực ra ngu như cún ấy =))))

Kinh hồn :)) con nhộng :)) sau khi lươn tới lươn lui thì bây giờ chuyển qua đả kích cá nhân + tặng thêm cái làm việc cho Mazda :))

Mềnh là mềnh ko làm Mazda, bạn trẻ cứ yên tâm nhé. Nhưng mềnh từng mày mò cái guild kỹ thuật của bọn nước ngoài để độ thêm option trên xe Mazda. Bạn trẻ biết cái box CMU nó làm gì hem? Hay bạn trẻ đang nhầm cái box CMU với cái box của ECU? Box CMU nó ảnh hưởng tới ECU thế lào nào? :))) Hy vọng bạn sẽ mở rộng tầm mắt mình hơn so với mấy cái kỹ thuật của Mazda trên mạng :)))

http://am.mazdaserviceinfo.com/mazdaesi/index?page=detail_pagelet&id=SM359600&actionPrint=print tặng bác cái link, ngồi xem hết đống ấy để hiểu nó làm gì nhé :))
Hai bác chém nhau kinh quá :3dcuoi:

Hạng B2
22/12/06
264
153
43
Đại lý Mazda đối xử với bác chủ như vậy rất chi là chèn ép khách hàng, trái với thông lệ đối với các hãng xe bình dân. Xe bác chủ vẫn vận hành bình thường chứ chưa xẩy ra hư hỏng trực tiếp đến bộ phận đã bị can thiệp( ở đây là mazda connect). Dù quy định thì hãng nào cũng từ chối bảo hành những bộ phận đã bị can thiệp từ bên thứ 3. Trong trường hợp root, exploit hệ thống bị bootloop thì mọi nhà sản xuất vẫn flash lại rom cho khách hàng ( cái này rất dễ đối với chính hãng, có đầy đủ tool và soft), 100% là hệ thống lại hoạt động nếu chỉ can thiệp vào phần mềm. Em nói vậy vì xe bác chủ chưa hư, bị lập biên bản như bác chủ là rất hiếm. Rõ ràng hãng đã chèn ép khách hàng. Em ủng hộ bác chủ! Trong việc này bác xử sự vậy là văn minh nhưng hơi mềm:).

Hạng B2
22/12/06
264
153
43
root là khác rồi, đâu phải cài app như thông thường...
Trên thực tế các hãng vẫn bảo hành đó bạn. Đơn giản là flash lại rom thì đơn giản, nhanh hơn nhiều so với việc phải thêm nhân sự giải quyết khiếu nại và chịu tiếng xấu.

Hạng B2
12/11/14
255
375
63
London, United Kingdom

dạ, cám ơn thanh niên trẻ sinh năm 91 thích thể hiện. Em nói lại ngắn gọn thôi, nghe lần cuối rồi im cmn cái mồm nhé
1. Mazda Connect Có ảnh hưởng ECU không? Có
2. Ảnh hưởng như thế nào? Gián tiếp. Vì ECU chỉ nhận tín hiệu đầu vào của CMU. CMU chết thì ECU không chết.
Sẵn inbox cho cái số Vin xe với, em report cho Mazda để từ chối bảo hành luôn cái xe của chú em.

Tập Lái
20/5/15
35
61
18
33
dạ, cám ơn thanh niên trẻ sinh năm 91 thích thể hiện. Em nói lại ngắn gọn thôi, nghe lần cuối rồi im cmn cái mồm nhé
1. Mazda Connect Có ảnh hưởng ECU không? Có
2. Ảnh hưởng như thế nào? Gián tiếp. Vì ECU chỉ nhận tín hiệu đầu vào của CMU. CMU chết thì ECU không chết.
Sẵn inbox cho cái số Vin xe với, em report cho Mazda để từ chối bảo hành luôn cái xe của chú em.

Ôi trời ơi, thiên tài giải thích hay quá, giỏi quá, thật đáng kinh ngạc =]]] chắc mấy bác thay cái cục casket tàu trên của Mazda a Hải từ đời 2015 trở xuống là mất hết bảo hành xe roài =]]] Các bác làm chứng nhé.

1. Thiên tài trả lời là có ảnh hưởng? Vậy thiên tài cho em sơ đồ signal nối tới ECU đi nhể? :)) Nối tới ECU là các sensors của động cơ và xe. Vậy cục CMU cần có để mấy cái đó được chuyển tới à?

Mà thôi chờ thiên tài lâu quá nên em xin phép trích luôn tóm tắt sơ đồ của CMU.
http://am.mazdaserviceinfo.com/mazdaesi/index?page=detail_pagelet&id=SH12334&actionPrint=print Đầu tiên là phải nói tới sơ đồ kết nối của cục CMU đó với các hệ thống trên xe ra sao. Bác đọc xem nó có gì liên quan tới ECU?

Vẫn không tin? Vậy đây là port của CMU, nó dùng để hiển thị và quản lý hệ thống thông tin và âm thanh, chứ từ lúc nào nó có port cho bác cắm sensor của động cơ hay mấy thứ khác PCM hay MAF..v.v. vào?

Nếu bác kêu trong đống dây kia có dây nối tới ECU và ảnh hưởng tới ECU là em biết chắc chắn bác chưa biết remap, mapping để tunning engine rồi đúng hem. Cách đơn giản hơn cho người chưa biết như bác là xem cái danh sách tín hiệu ra vào (input/output) của CMU. Vậy bác xem cái dưới cai CMU nó ra loại tín hiệu gì? :D

attachment.php

hình trên không load nên e đưa link về signal" http://mazda3revolution.com/forums/attachment.php?attachmentid=153873&d=1458509082
Trước khi bác tiếp tục xúc phạm cá nhân người khác, mềnh nghĩ là bác nên đọc qua, khi hack CMU bị bootloop và tại sao dẫn tới bootloop, nó ảnh hưởng như thế nào? http://www.2x4logic.com/jci-failsafe.html

Cuối cùng em kính gởi bác thiên tài bộ mạch của CMU này, bác xem nó làm gì cho em cái nhé

Nếu hiểu như bác, thì cái xe nó hư CMU là ECU làm sao nhận được tín hiệu. Và nếu như vậy gắn race chip chắc chả cần gắn đè signal nữa mà chỉ cần mod lại cái CMU thành racechip nhỉ :))

4. Trong báo cáo của anh kỹ thuật của chủ thớt đã viết rõ là không bảo hành CMU. Chứ không phải không bảo hành xe nhé :D

Em xin hết, còn cụ thiên tài, xin nhận của của em 1 lạy.

• Like
Reactions: Seido and LoiVT