Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng D
11/5/11
3.420
5.584
113
Sài Gòn
Cảm ơn bác chủ đã trả lời em là cánh của thoát hiểm B1 + tủ PCCC bác đã chụp lại sau khi thoát ra ngoài.

Căn cứ các thông tin của bác chủ thì hệ thống cửa lắp đặt hoàn toàn đúng, cái sai là Ban QL TN đã khóa trái cánh cửa thoát hiểm ở tầng trệt.

Về nguyên tắc: khi có cháy ở tòa nhà mọi lối thoát hiểm đều dẫn xuống tầng trệt để thoát ra ngoài đường luôn hoặc thoát lên tầng sân thượng trên cùng thông ra ngoài trời nhưng không khuyến khích chạy hướng này, trừ khi lối xuống xuống trệt bị bít vì khói lửa.

Bác nào nói khi có cháy chạy xuống tầng hầm là không đúng, vì PCCC bắt buộc mọi thang bộ thoát hiểm khi xuống (hoặc lên) tới tầng trệt là phải có bảng hướng dẫn chạy thoát ra ngoài đường luôn.
Và không khuyến khích xây thang bộ thoát hiểm từ các tầng trên chạy xuống tầng trệt thông với thang bộ xuống hầm (để tránh chạy nhầm xuống hầm), nên tách rời 2 khoang thang bộ này ra nếu điều kiện xây dựng cho phép.

Theo em đoán thang bộ mà bác chủ bị kẹt trong TH này không có thông lên các tầng trên ??? Bác chủ xác nhận giúp em. Thanks.

Hạng B2
9/11/11
114
3.676
93
Chuyện thang bộ ko thông tầng là bình thường, chỉ có cái cửa thoát hiểm duy nhất ra Ground floor là bị khoá lại là ko bình thường, thật là nguy hiểm!

• Like
Reactions: thietbiloc
Hạng B2
12/12/07
312
244
63
Cảm ơn bác chủ đã trả lời em là cánh của thoát hiểm B1 + tủ PCCC bác đã chụp lại sau khi thoát ra ngoài.

Căn cứ các thông tin của bác chủ thì hệ thống cửa lắp đặt hoàn toàn đúng, cái sai là Ban QL TN đã khóa trái cánh cửa thoát hiểm ở tầng trệt.

Về nguyên tắc: khi có cháy ở tòa nhà mọi lối thoát hiểm đều dẫn xuống tầng trệt để thoát ra ngoài đường luôn hoặc thoát lên tầng sân thượng trên cùng thông ra ngoài trời nhưng không khuyến khích chạy hướng này, trừ khi lối xuống xuống trệt bị bít vì khói lửa.

Bác nào nói khi có cháy chạy xuống tầng hầm là không đúng, vì PCCC bắt buộc mọi thang bộ thoát hiểm khi xuống (hoặc lên) tới tầng trệt là phải có bảng hướng dẫn chạy thoát ra ngoài đường luôn.
Và không khuyến khích xây thang bộ thoát hiểm từ các tầng trên chạy xuống tầng trệt thông với thang bộ xuống hầm (để tránh chạy nhầm xuống hầm), nên tách rời 2 khoang thang bộ này ra nếu điều kiện xây dựng cho phép.

Theo em đoán thang bộ mà bác chủ bị kẹt trong TH này không có thông lên các tầng trên ??? Bác chủ xác nhận giúp em. Thanks.
Thang này chỉ có hầm B2, B1 và trệt thôi bác

• Like
Reactions: thietbiloc
Hạng B2
9/11/11
114
3.676
93
Thang bộ ko thông tầng nghĩa là vd từ lầu 18 đẩy cửa vào thang bộ được, cửa đã đóng rồi thì ko mở ra đi vô lại lầu 18 được hay xuống vô lầu 17 được, muốn ra khỏi thang chỉ có cách đi bộ xuống tầng G mới ra ngoài được.

Tầng G mà khoá luôn cửa ra từ thang bộ thì bó tay bọn QL toà nhà rồi!

Hạng D
11/5/11
3.420
5.584
113
Sài Gòn
Thang này chỉ có hầm B2, B1 và trệt thôi bác
Cảm ơn bác nhiều.

Chuyện thang bộ ko thông tầng là bình thường, chỉ có cái cửa thoát hiểm duy nhất ra Ground floor là bị khoá lại là ko bình thường, thật là nguy hiểm!
Đồng ý với bác.

PCCC khuyến khích xây dựng thang bộ thoát hiểm từ trên xuống và từ dưới lên ... tầng ground (để thoát ra ngoài) nên tách biệt càng tốt. Đôi khi là bắt buộc.
Các tòa nhà lớn có diện tích xây dựng cho phép đều làm tách riêng như vậy.

Hạng D
11/5/11
3.420
5.584
113
Sài Gòn
Theo em đây là thang thoát hiểm cho hầm, chung cư em cũng có cái y thế, thang thoát hiểm tòa nhà đến tầng trệt là hết, qua cái khác mới đi xuống hầm được.
Có điều ko hiểu là vì sao lại bị khóa cả 2 chiều.
Giả sử BAn QL nó khoá luôn chiều vô của cửa thoát hiểm B2 và cả B1 thì đỡ nguy hiểm hơn nhưng cũng sai tè lè về an toàn PCCC.

• Like
Reactions: xXxMarlboroxXx
Hạng B2
6/6/11
257
931
143
TIN VỊT ::)
Hồi sáng em dậy thật sớm, lật đật chạy ra đây định làm một bãi phóng sự ảnh gửi báo , biết đâu kím ly cà fe . Ai dè ở đó đông lắm , chen lấn xô đẩy ì xèo ; đèn flash chớp giật sáng cả vùng luôn . Em không chen lại với các ac chiên ngịp nên ... về lên cnl hóng tiếp . :p

Status
Không mở trả lời sau này.