Tập Lái
6/3/16
14
0
1
34
Chào các bạn, mình gặp một rắc rối là khi qua mặt xe khác mình có cảm giá là sợ đụng vào họ, nguyên nhân là mình không thể canh được khoảng cách bên trái của xe, bạn nòa có mẹo hay chỉ tôi với, phải lấy điểm gì trên xe xe để canh chuẩn nhất.
Cám ơn.

Hạng B2
14/12/14
109
142
43
Tôi cũng là tài mới, khi qua mặt xe khác ngược chiều thì khả năng canh trái thường chưa chuẩn xác, cách.canh là canh theo vạch dưới đường, phần đương bên nào thì bên ấy đi, trừ hao cho chăc ăn, khi chạy bình thường bạn tập quan sát kính hậu sẽ thấy xe của mình cách vạch là bao nhiêu rồi điều chỉnh. Thục hành nhiều bạn sẽ có cảm giác lái tốt hơn và không còn cảm giác sợ bị đụng khi vượt.
Mời các đàn anh chỉ giáo thêm, chúc bạn thành công

Chỉnh sửa cuối:
Hạng C
19/5/14
539
840
93
Ho Chi Minh City, Vietnam
hình như bác nói chữ qua mặt không phải mang ý vượt xe cùng chiều?

nếu bác đang nói tới vấn đề sợ thằng ngược chiều nó phang vào mặt mình thì dẹp mấy cái điểm trên xe để căn theo đi bác ạ, mấy cái thủ thuật ấy dùng để lấy bằng nhét túi thôi chứ không dùng được ở ngoài đường đâu...

ngoài chuyện căn theo cái vạch trên đường như bác @Hotosu nói thì bác chơi bài này, hiệu quả mọi lúc mọi nơi, cứ chạy thẳng, thằng đối diện thấy có nguy cơ chạm nó sẽ tự tránh bác (tất nhiên nếu bác thấy bên phải nó không còn chỗ nào cho nó né thì tự mà biết đường né nó ra)

dần dần như thế bác sẽ có được cảm giác chừng nào là đủ...

cái trò này dùng được ở nhiều nơi khác nữa, ví dụ đi vào hẻm mà thấy người ta ngồi đầy ra đường, bác đừng có kiếm đường tránh họ từ xa, họ thấy bác tránh là mặc kệ luôn, cứ từ từ lầm lũi ủi tới, họ thấy sắp chết sẽ tự biết né (đừng nhanh quá kẻo gặp chí phèo là toi)

kẹt xe cũng vậy, đôi khi xe máy chen bên trái bên phải quá mình đếch biết còn cách bao nhiêu (em đang nói tới khoảng cách vài cm ấy nhé) thì cứ bim một cái cho họ chú ý, nếu thấy họ liếc xe mình thấy ủi tới rồi mà không thấy có phản ứng gì thì cứ tự tin ủi, bác không đợi họ né được đâu, có xe khác nhảy vào ngay, việc mình cần đi mình cứ đi thôi...

khi lùi cũng thế, camera lùi làm quái gì cần, em cứ từ từ lùi, đột nhiên có thằng nào gào tướng lên hay là đập đùng đùng vào xe là biết có người chết, hoặc là sắp đụng đâu đấy rồi...

đại khái thế, em không hoàn toàn khuyên bác đi theo kiểu mù dở như thế này, chuyện mình đi đúng vẫn cứ phải đi đúng, vẫn phải quan sát tính toán đầy đủ, nhưng khi không chắc chắn thì dựa vào phản ứng của mọi người xung quanh là một cách rất chuẩn chứ không có thừa...

Lx. confirmed
Hạng C
11/2/14
611
1.535
93
34
Sài Gòn
Bác coi xe ngược chiều đi cách vạch đường bao nhiêu thì canh mình cách xe họ tầm 1m là đẹp/ hồi mới lái em cũng hay tìm điểm canh sao cho bánh xe sát vạch đg lâu ngày có cảm giác rồi thì chả cần điểm nào vẫn có thể lái xe sát nút vạch.

Tập Lái
6/3/16
14
0
1
34
Tôi cũng là tài mới, khi qua mặt xe khác ngược chiều thì khả năng canh trái thường chưa chuẩn xác, cách.canh là canh theo vạch dưới đường, phần đương bên nào thì bên ấy đi, trừ hao cho chăc ăn, khi chạy bình thường bạn tập quan sát kính hậu sẽ thấy xe của mình cách vạch là bao nhiêu rồi điều chỉnh. Thục hành nhiều bạn sẽ có cảm giác lái tốt hơn và không còn cảm giác sợ bị đụng khi vượt.
Mời các đàn anh chỉ giáo thêm, chúc bạn thành công
Bác coi xe ngược chiều đi cách vạch đường bao nhiêu thì canh mình cách xe họ tầm 1m là đẹp/ hồi mới lái em cũng hay tìm điểm canh sao cho bánh xe sát vạch đg lâu ngày có cảm giác rồi thì chả cần điểm nào vẫn có thể lái xe sát nút vạch.

Nhiều đường sẽ ko có vạch cho mình canh đâu các bạn.

Tập Lái
6/3/16
14
0
1
34
hình như bác nói chữ qua mặt không phải mang ý vượt xe cùng chiều?

nếu bác đang nói tới vấn đề sợ thằng ngược chiều nó phang vào mặt mình thì dẹp mấy cái điểm trên xe để căn theo đi bác ạ, mấy cái thủ thuật ấy dùng để lấy bằng nhét túi thôi chứ không dùng được ở ngoài đường đâu...

ngoài chuyện căn theo cái vạch trên đường như bác @Hotosu nói thì bác chơi bài này, hiệu quả mọi lúc mọi nơi, cứ chạy thẳng, thằng đối diện thấy có nguy cơ chạm nó sẽ tự tránh bác (tất nhiên nếu bác thấy bên phải nó không còn chỗ nào cho nó né thì tự mà biết đường né nó ra)

dần dần như thế bác sẽ có được cảm giác chừng nào là đủ...

cái trò này dùng được ở nhiều nơi khác nữa, ví dụ đi vào hẻm mà thấy người ta ngồi đầy ra đường, bác đừng có kiếm đường tránh họ từ xa, họ thấy bác tránh là mặc kệ luôn, cứ từ từ lầm lũi ủi tới, họ thấy sắp chết sẽ tự biết né (đừng nhanh quá kẻo gặp chí phèo là toi)

kẹt xe cũng vậy, đôi khi xe máy chen bên trái bên phải quá mình đếch biết còn cách bao nhiêu (em đang nói tới khoảng cách vài cm ấy nhé) thì cứ bim một cái cho họ chú ý, nếu thấy họ liếc xe mình thấy ủi tới rồi mà không thấy có phản ứng gì thì cứ tự tin ủi, bác không đợi họ né được đâu, có xe khác nhảy vào ngay, việc mình cần đi mình cứ đi thôi...

khi lùi cũng thế, camera lùi làm quái gì cần, em cứ từ từ lùi, đột nhiên có thằng nào gào tướng lên hay là đập đùng đùng vào xe là biết có người chết, hoặc là sắp đụng đâu đấy rồi...

đại khái thế, em không hoàn toàn khuyên bác đi theo kiểu mù dở như thế này, chuyện mình đi đúng vẫn cứ phải đi đúng, vẫn phải quan sát tính toán đầy đủ, nhưng khi không chắc chắn thì dựa vào phản ứng của mọi người xung quanh là một cách rất chuẩn chứ không có thừa...
Mình có đọc hết chia sẽ của bạn, mình ko làm theo được cách của bạn đâu, mình là dân thư sinh khi người ta đưa nấm đấm ra là mình chạy mất dép rồi.

Hạng B2
14/12/14
109
142
43
Bạn không nói rõ trường hợp cụ thể nào, nên có rất nhiều tình huống xảy ra mà không thể nào kể ra hết được các tình huống thục tế.
Như bạn nói ở loại đường không có vạch thì minh dùng mắt ước lượng, ngoài ra còn tuỳ thuộc nhiều yếu tố khác như xe đối diện to hay nhỏ chạy nhanh hay chay chậm, trên đường còn có xe khác lưu thông không, đường rộng hay hẹp, có mưa gió, trời tối , bạn có tự tin vào sự ước lượng của mình không, . . . Còn nếu bạn chay theo kiểu thư sinh thì khi qua mặt xe ngược chiều thì kiếm chổ nào đó nép vào dừng lại cho chắc ăn và an toàn.
Theo tôi, chắc chắn thì một thời gian nữa bạn sẽ không còn chạy kiểu thư sinh nữa đâu vì lúc đó bạn thành ông cụ rồi !:3dcuoi: Chúc bạn mau thành . . . "ông cụ" chạy xe.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B1
3/5/14
63
81
18
bạn cứ chạy đi, canh đại nếu trúng thì họ tự né ah. Nhưng đừng có chạy đâm trực diện người ta được rồi, còn bác Kacee nói chuẩn đấy, xe đường đông bạn cứ từ từ nhích thì họ sẽ né bạn ra, không có thánh nào canh chuẩn được đâu. Chạy tầm vài bữa bạn sẽ quen cảm giác canh thôi, lúc đầu mới lái hơi sợ nhưng chạy tầm vài trăm km là quen cảm giác liền

Hạng B2
21/12/15
424
447
63
41
Chào các bạn, mình gặp một rắc rối là khi qua mặt xe khác mình có cảm giá là sợ đụng vào họ, nguyên nhân là mình không thể canh được khoảng cách bên trái của xe, bạn nòa có mẹo hay chỉ tôi với, phải lấy điểm gì trên xe xe để canh chuẩn nhất.
Cám ơn.
Nếu bạn thật sự chưa tự tin thì tìm đường có vạch, căn thật chuẩn theo vệt bánh xe, rồi ngồi ghế lái vẽ 2 đường nhỏ lên kiếng như hình dưới (1 đường hay 2 đường tùy nhu cầu, bằng bút hay decal tùy bạn). Không ngại ngùng hay xấu hổ gì cả, an toàn là trên hết mà :)
Canh trái khi qua mặt xe khác

Thấy bánh xe của xe trước nằm ngoài vệt này là có thể yên tâm nhấn ga nhé. Về sau bạn quen rồi thì 2 đường này nó nằm trong đầu rồi thì bạn không cần đến 2 đường làm dấu này nữa. Chúc bạn lái xe an toàn!

Chỉnh sửa cuối: