Hạng B2
9/8/19
183
401
63
39
Em có thằng em mới mua con xe, cũng chả phải mắc gì, mà 2 vợ chồng nó gom góp mãi mới mua được, mới mua từ tháng 7 tới nay. Hôm nay có chuyện nó nhờ em cao kiến, mà nghe cũng khó, ngại nữa nên nhờ mấy bác cho cao kiến.

Chả là nó cái xe của nó, do mới mua nên còn cưng lắm, mà lại có ông anh gần nhà mượn xe đi chơi xa khoảng 300 cây, vợ nó biết cũng k vui nhưng bảo cho nó quyết định, mấy nay nó chưa biết trả lời sao cho hợp lý, thật tình nó cũng ko muốn cho mượn vì nó sợ đâm đụt va quệt lắm, khi xe có chuyện gì anh em giải quyết cũng khó.

các bác có ngại trong trường hợp này không? Xin các bác có cao kiến gì trong trường hợp này không?

Attachments

• Like
Reactions: thanhtranngoc
Hạng D
21/2/17
1.568
1.693
113
43
Ra thuê xe cho ông anh, mình trả tiền. Làm vài lần tự hiểu, không hiểu nói thẳng.
Tham khảo từ thớt này:

Hạng D
11/4/10
1.519
3.092
113
TP.HCM
Ra thuê xe cho ông anh, mình trả tiền. Làm vài lần tự hiểu, không hiểu nói thẳng.
Tham khảo từ thớt này:

Nếu thật sự trong lòng ko muốn cho mượn và biết hàng xóm là người lợi dụng thì hãy quyết liệt từ lần đầu tiên,..Thật ra làm vậy cũng khó, anh chủ cứ nói là hôm ấy xe kẹt đi cviệc, hôm đó chịu khó chạy xe khỏi nhà hoặc gửi ở đâu đó,..làm vài lần người hàng xóm ắt sẽ ngộ ra, nếu còn lì thì hãy làm tiếp đến khi họ nản thì thôi,..

em từng bị rồi, cách đây khoảng hơn chục năm, cha hàng xóm thấy mình mới về ở nên hết lần này đến lần khác mượn xe của em, lần nào mình cũng lấy cớ xe kẹt cviec vì mình biết cha này thuộc dạng lợi dụng, lần đó chả nói đi hỏi vợ cho thằng con, mình nghĩ đời người ta mới kết hôn 1 lần nên cho mượn,(cho tài xế của mình chạy cho chắc), khi trả xe thì tài xế của mình nói xe bị gãy logo 3 cánh ở đầu xe, nguyên nhân là do mấy cha ăn nhậu xong cao hứng bố láo bố lếu ngồi lên nóc capo nên làm gãy, cha hàng xóm nói xe có mua bảo hiểm mà lo gì?! Vào hãng thay mới biết cái logo đó cả hàng triệu đồng, cũng may có bảo hiềm lo nên thằng cha đó mới thoát,..vậy đó,..sau đó làm lại cái sân trước mới phát hiện tấm lòng của cha hàng xóm: khi chả cất nhà chả cho làm cái ống nước thải luồn dưới sân nhà mình để đổ vào cống chung,..em thấy thôi thì cũng lỡ rồi, hổng lẽ kêu cày sân nhà thằng chả lên đặt lại cái ống nên thôi cho qua,..vậy mà sau đó chả còn mặt mũi nào định mượn xe em nữa, em cho bye bye luôn,..đời là vậy đó, đôi khi phần phước của mình chưa tích đủ nên mới bị kẹt sống chung với hàng xóm tốt thế,..

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
21/2/17
1.568
1.693
113
43
Nếu thật sự trong lòng ko muốn cho mượn thì hãy quyết liệt từ lần đầu tiên,..Thật ra làm vậy cũng khó, anh chủ cứ nói là hôm ấy xe kẹt đi cviệc, hôm đó chịu khó chạy xe khỏi nhà hoặc gửi ở đâu đó,..làm vài lần người hàng xóm ắt sẽ ngộ ra, nếu còn lì thì hãy làm tiếp đến khi họ nản thì thôi,..
Quyết liệt quá thì lại đoạn tình...
Làm theo cách mang xe đi gửi thấy không "cao tay" bằng cách thuê xe cho người ta đi luôn, vừa thể hiện sự rộng rãi vừa thể hiện rõ là ý mình không muốn cho ai đụng vô xe mình, vẹn cả đôi đường mà không ai nói này nói nọ mình được.
Xe của mình mà cứ phải trốn chui trốn nhủi tìm chỗ giấu xe thì hơi bất đắc chí, bác công nhận không, rồi mỗi lần trốn là mất thời gian với lỡ việc của mình, chưa kể cảm giác nơm nớp lo bị phát hiện.

Ý e là vậy nhưng nói chung tùy tình hình mà "gắp" thôi ạ.

Hạng D
11/4/10
1.519
3.092
113
TP.HCM
Quyết liệt quá thì lại đoạn tình...
Làm theo cách mang xe đi gửi thấy không "cao tay" bằng cách thuê xe cho người ta đi luôn, vừa thể hiện sự rộng rãi vừa thể hiện rõ là ý mình không muốn cho ai đụng vô xe mình, vẹn cả đôi đường mà không ai nói này nói nọ mình được.
Xe của mình mà cứ phải trốn chui trốn nhủi tìm chỗ giấu xe thì hơi bất đắc chí, bác công nhận không, rồi mỗi lần trốn là mất thời gian với lỡ việc của mình, chưa kể cảm giác nơm nớp lo bị phát hiện.

Ý e là vậy nhưng nói chung tùy tình hình mà "gắp" thôi ạ.

mình làm cốt là để cho họ biết mình ko thích cho mượn thì sợ gì bị phát hiện?

Hạng D
7/3/07
2.225
53.546
113
Từ chối khéo thôi, nói hôm đó bận xyz. Xe là nguồn nguy hiểm cao độ và là tài sản đắt tiền nữa. Cho anh em trong nhà mượn còn có khi có chuyện, huống chi cho người ngoài mượn. Lỡ họ gây tai nạn thì mình tự nhiên dính vào rắc rối. Đó là bỏ qua chuyện cọ quẹt có BH thân vỏ lo rồi đó. Mà giờ vô BH là tốn cũn 500k/vụ tiền miễn thường rồi.

Hạng B2
10/4/15
120
7.045
103
Đứng ra thuê dùm mà khi trả có hư hao thì mình chịu ah mấy b trên?
Anh đứng ra thuê thì chủ xe đòi anh chứ còn ai nữa :D
Mà như anh trên bày thuê xe trả tiền thì xong lần đầu là bb luôn chứ còn đâu lần 2 hay 3 nữa

Hạng D
21/2/17
1.568
1.693
113
43
Đứng ra thuê dùm mà khi trả có hư hao thì mình chịu ah mấy b trên?
Cái này nói thiệt chưa nghĩ tới. Nhưng mà lầy tới mức đó thì bb người quen sau lần đó luôn nha.
Coi như làm bài test thử lòng người đó mà, nhẹ đầu nhẹ túi sau này.